Vật liệu để đúc khuôn nhôm?

K

khanhhoang.do3101

Author
Chào mọi người, mình đang có dự định đúc mô hình từ phim và game bằng nhôm để sưu tập nhưng mình đang gặp vấn đề ở khâu làm khuôn. Mình xem qua video trên youtube tên Alumitube thấy họ có xài vật liệu là cát dầu (oiled sand) nhưng tìm ở Việt Nam thì không thấy bán.
Link ví dụ:
Cát dầu này có vẻ khá kết dính (khi lấy sản phẩm mẫu ra không bị rơi cát) và sản phẩm đúc ra bề mặt khá mịn. Mọi người có thể chỉ cho mình chỗ bán ở khu vực Hồ Chí Minh hoặc nếu cần phải pha trộn thì mong mọi người chỉ bảo với ạ. Xin cảm ơn.

H

Hiep Tran

Author
Mình thấy họ hay đúc bằng cát mịn+đất sét trộn với nhau theo tỷ lệ. Bạn thử xem,

K

khanhhoang.do3101

Author
Mình thấy họ hay đúc bằng cát mịn+đất sét trộn với nhau theo tỷ lệ. Bạn thử xem,
Bạn có ở TPHCM ko? Nếu có bạn có biết chỗ nào bán đất sét và trộn với tỉ lệ đất sét là bao bnhieu % ko ạ? Mình tìm trên google mấy ngày nay mà ko ra nên mình có thử mua đất đỏ bazan xem sao

H

Hiep Tran

Author
Bạn có ở TPHCM ko? Nếu có bạn có biết chỗ nào bán đất sét và trộn với tỉ lệ đất sét là bao bnhieu % ko ạ? Mình tìm trên google mấy ngày nay mà ko ra nên mình có thử mua đất đỏ bazan xem sao
Chôc mình ngày trước có mấy ông chuyên đúc xoong nhôm. Cát 70%+20%đất set+10% xi măng, có cho 1 chút nước để tạo kết dính. Mình đi xem nên biết thôi chứ cũng chưa làm bao giờ, ngoài ra lòng khuôn còn phủ 1 lớp dầu chống dính và làm bóng bề mặt nữa.

B

bí mật nuôi dạy con

Author
mình từng xem họ đúc khuôn nhôm, chỉ thấy bằng cát mịn với đất thôi