Vẽ bánh răng trong proE

• Thread starter haitactotbung
  • Ngày mở chủ đề
H

haitactotbung

Author
minh dang tim tai lieu de ve banh rang trong proE nhung khong co , ban nao biet chi cho minh voi

Nhắc nhở bạn vì:
- Post sai mục

- Post không dấu

H

hatieu

Author
Re: Ve banh rang trong proE

Bạn muốn vẽ bánh răng trụ răng thẳng hay răng nghiêng.
Nếu bạn muốn vẽ bánh răng trụ răng thẳng trong Pro thì mình có một cách vẽ để bạn tham khảo:
- Bạn dùng lệnh extru vẽ khối trụ bằng đường kính chân răng sau đó cũng dùng lệnh này vẽ 1 răng trên mặt trụ ta vừa vẽ.
- Sau đó dùng lệnh patterm để tạo các răng còn lại.
Hoặc bạn vẽ 1 tiết diện bánh răng trên autocad(công việc này sẽ đơn giản khi bạn vẽ trên autocad) sau đó bạn xuất tiết diện này sang pro. dùng lệnh extru chọn tiết diện vừa xuất từ cad sang ta sẽ có ngay bánh răng trụ răng thẳng
Còn viêc vẽ bánh răng nghiêng phức tạp hơn 1 chút. Bạn cũng làm tương tự như trên chỉ khác là bạn vẽ răng phải vẽ theo đường dẫn (swep blend).
Chúc bạn thành công.

ME

Active Member

MÌnh bận quá chứ không sẽ post bài thật tỉ mỉ về vẽ bánh răng bằng ProE. Nếu không vội thì bạn hãy chờ. Có ai khác rãnh thì nhào vô trước đi.

H

Hienspk

Author

ME

Active Member

MÌnh cũng học vẽ bánh răng từ 3 cái link trên đấy thôi. Bấy nhiêu là đủ lắm rồi. Cái link thứ 3 thì họ nó kỹ hơn về mặt toán học khi xây dựng đường thân khai.
Nếu bạn đọc tiếng Anh tốt thì có lẽ mình không cần post bài tiếng Việt nữa.
Chúc thành công!

tiếc quá máy em chẳng còn chỗ nào trống nữa mà cài pro/E không thì cũng ngồi học pro/E góp vui với các bác

em vừa xem qua mấy cái file trên không ngờ nó hay vậy cảm ơn bác hienspk nhé (+1 điểm cho bác)

H

haitactotbung

Author

Cám ơn bác Hiespk rất nhiều. Đúng là cái mình đang tìm

V

vuthanhanu

Author

em rất cám ơn các anh đã cho các link về bánh răng.

Than chao cac ban!

Ve cach ve banh rang bang tham so trong ProE theo 3 link tren rat phuc tap.Minh biet co Trung Tam Tin Hoc Ung Dung AIC 19 Hoa Binh Lang Dai Hoc Thu Duc co huong dan ve cach ve banh rang tru rang thang ( Zmax,Zmin),Banh rang tru rang nghieng,bang rang con rang thang (Zmax,Zmin),banh rang con xoan,banh vit,truc vit...Khi ve bang tham so nhu vay thi ban muon thay doi so rang hay Modun thi banh rang se tu dong thay doi theo..Tai lieu day du va de hieu lam.Neu tham gia lop ProE hay hoc bat cu chuong trinh nao o trung tam nay thi cac tai lieu do se phat mien phi cho cac ban.Don gian,de hieu va hieu

hongnhanhacky@yahoo.com

Last edited:

ME

Active Member

Nếu bạn có được các tài liệu đó thì scan rồi post cho mọi người dùng. Tôi cũng đã vẽ bánh răng trụ răng thẳng và nghiêng. Dĩ nhiên cách của tôi cũng theo mấy cái link trên nhưng tôi làm đơn giản hơn. Còn bánh răng côn thì chưa vẽ. Nếu có tài liệu để xem thì đỡ tốn thời gian tìm tòi.

Để em mail xin thử thầy Hoài Nam xem sao, nếu được thì em post lên cho mọi người, hiện em có một file ngắn ( pdf ) hướng dẩn in bản vẽ 2D trong Pro ( của thầy Hoài Nam ). Để hôm nào em up lên.

S

Schneider

Author

Vẽ bánh răng: chủ yếu phải có đường thân khai. Theo phương trình đường thân khai trong nguyên lý máy, chúng ta sẽ vẽ được đường thân khai (vẽ curve dùng phương trình).
(001031A)

B

binhto

Author

có đồng nghiệp nào vẽ được bánh răng nón răng thẳng và cong gleason chỉ cho em với

H

Hienspk

Author

Em mới về quê lên thấy mọi người đã làm việc khí thế quá. :D :D :D
Hôm trước Tết Em có xin Thầy Hoài Nam cái File hướng dẫn vẽ bánh răng rong Pro/E rồi.
Mọi người có nhã ý quan tâm đến nó thì "ngâm kíu" nhá! ;D
Link Down :http://mihd.net/8sjvxk

Xin lỗi Amin nhé! :D Mình không biết chuyển bài như thế nào.Nhờ Amin chuyển jum luôn nha! Thank!
Tự hứa lẩn sau không tái phạm nữa!

M

minhphuong1805

Author

Làm gì vẽ bánh răng phải rắc rối thế ? các bác có thể dùng các phầm mềm chuyên vẽ bánh răng như MITCalc, .v.v. để vẽ rồi đưa vào Proe được cơ mà?

M

matt

Author

minhphuong1805 viết:
Làm gì vẽ bánh răng phải rắc rối thế ? các bác có thể dùng các phầm mềm chuyên vẽ bánh răng như MITCalc, .v.v. để vẽ rồi đưa vào Proe được cơ mà?
Nói như bạn thì vào thư viện Pro lấy bánh răng ra dùng luôn . Nhưng phải có $