Về cách vẽ cái quai của cái ly

Status
Not open for further replies.
Ðề: Về cách vẽ cái quai của cái ly

Đối với đường cong thì không làm cho nó vuông góc được :d còn cái hình trên là được côn đó thôi.
cách tạo contrains tại điểm đầu có Spline bạn nhấp chuột trái chọn Active handle

Lúc này bạn sẽ nhìn thấy cái đường thẳng của(handle) vừa rồi sẽ có màu đậm hơn các hình khác. Và khi tạo mặt phẳng để Sweep ra cái quai chinh cái đường thẳng này sẽ vuông góc với mặt phẳng sweep vì vậy mà cái quai với cái ly mới khớp vơi nhau ko bị "hở".

Còn đối với mặt con thì không thể làm một phát mà ra được ngay như vậy. Mà cần phải làm thêm vài bước hoặc làm như anh Nguyenthànảnannhh9 ở trên đó bạn à.
Chúc bạn may mắn

sao em tạo constrain vuông góc ở chỗ đầu đường spline với thành của cái ly không được hả bác? cách này dùng với cái ly có thành ngoài là đường cong thay vì đường côn được không bác?
"cách này dùng với cái ly có thành ngoài là đường cong thay vì đường côn được không bác?":13:

shinja_fan hỏi câu này vô lý nhé, bạn có bao giờ nghe ai nói một đường thẳng vuông góc với một đường cong chưa?

"sao em tạo constrain vuông góc ở chỗ đầu đường spline với thành của cái ly không được hả bác?"

Bạn làm theo cách sau nhé

Tạo cái ly bằng lệnh Revolve thì không có gì phải nhắc đến nữa rồi nhé.

Tạo một Sketch trên mặt phẳng tạo biên dạng Revolve , rồi click vào lệnh Project Geometry (Vùng khoanh đỏ trong hình 2) , rồi click vào biên dạng cần tạo project

Trong Sketch vẽ một đường Spline như hình 3 , click vào đường Spline sẽ thấy hiện ra những đường
thẳng màu trắng như trong hình

click vào đường thẳng đi qua điểm cuối của đường Spline , giữ Ctrl chọn tiếp đường thẳng vừa tạo project và chọn ràng buộc vuông góc như trong hình , điểm kia làm tương tự.

Chúc bạn thành công.

Thân!
Nguyenthanh.

Khi bạn thực hiện lệnh Sweep thì nó báo lỗi là do khối bạn tạo ra chỉ tiếp xúc với mặt trụ của cái ly chỉ qua một điểm là tâm của đường tròn (Profile của lệnh Sweep),không phù hợp để chương trình thực hiện lệnh cộng khối (mặc định của chưng trình là tự động cộng khối với tất cả Solidbody có trong Part khi tạo một khối mới)
Để giải quyết vấn đề này thì bạn nên dời mặt phẳng tạo Sketch của profile và đường dẫn của lệnh Sweep âm vào thân ly nhé
Bề dày thành ly của bạn mỏng quá , tại sao bạn không sử dụng theo cách tại khối đặt rồi revolve cut nhỉ?
Theo cách bạn đang làm thì để cái qiau khít với thành ly thì hơi khó khăn đó , và giả sử đường tròn dùng để Sweep quai lớn hơn hoặc không phải là đường tròn mà là một hình khác không thể nằm trong khoảng bề dày thành ly được , thì lúc đó bạn sẽ làm cách nào để Sweep quai ly khích với thân ly đây???Hay lại phải thưc hiện thêm một lệnh Revolve cut nữa????

Thân!
Nguyenthanh.

Last edited:

bạn vẽ trong pro hay trong inventer đều được hết. Về hình thức thì giống nhau cả hết thui.
Để vẽ cái quai bạn dùng Sweep là được thôi, nhớ vẽ đường dẫn ăn sâu vào trong thân ly một xíu. Sau đó không dùng lệnh Shell để tạo lỗ vì như vậy sẽ tạo rỗng luôn cả cái quai như nguyenthanh2309 đã nói. Dùng Subtract là được.
Pro hay inventer đều được cả. Nếu tạo ly côn thì sau khi tạo khối trụ, bạn thực hiện Vát là ok thôi (lệnh Chamfer)
Hình ảnh trong pro nè ( Ly côn mình chưa vẽ nhưng cách làm là vậy)

Last edited:

bạn vẽ trong pro hay trong inventer đều được hết. Về hình thức thì giống nhau cả hết thui.
Để vẽ cái quai bạn dùng Sweep là được thôi, nhớ vẽ đường dẫn ăn sâu vào trong thân ly một xíu. Sau đó không dùng lệnh Shell để tạo lỗ vì như vậy sẽ tạo rỗng luôn cả cái quai như nguyenthanh2309 đã nói. Dùng Subtract là được.
Pro hay inventer đều được cả. Nếu tạo ly côn thì sau khi tạo khối trụ, bạn thực hiện Vát là ok thôi (lệnh Chamfer)
Hình ảnh trong pro nè ( Ly côn mình chưa vẽ nhưng cách làm là vậy)

"Nếu tạo ly côn thì sau khi tạo khối trụ, bạn thực hiện Vát là ok thôi (lệnh Chamfer)"

Lệnh Chamfer là lệnh vát mép cho chi tiết . Như bạn nói là sau khi tạo khối trụ và tại sao sau đó lại dùng chamfer để vát (khoét lỗ) của thân ly nhỉ?(Cách này vẫn thực hiện được, dùng chamfer với tùy chọn 2 khoảng cách) .Có thấy hơi lệch về kỷ thuật lắm không nhỉ , vì kỷ thuật dựng hình không đi xa nguyên tắc gia công lắm đâu?tại sao bạn lại không dùng lệnh revolve cut? Ở đây ý của bạn còn có ý nghĩa khác nữa phải không?

Bạn shinja_fan đã vẽ cái ly thành công chưa nhỉ?:3:

Last edited:
H

haictk589

Các bạn phức tạp vấn đề quá. mình có 1 cách dành cho tất cả các trường hợp.
- bạn vẽ biên dạng cái ly. sau đó dùng lệnh revole (nhớ để ở surface)
- sau đó vẽ spline là đường dẫn cho cái quai(đường dẫn có thể cắt biên dạng thân ly)
- sau đó vẽ biên dạng đường tròn để quét theo spline
- lại quét biên dạng quai theo đường spline (nhớ đế surface)
- còn lại trim các mặt surface thừa
- dùng lệnh thick surface và lệnh stitch là ok

chau2707

Active Member

Các bác chỉ vậy sao bạn đó làm được, mình nói cách đơn giản nè (côn hay không côn gì làm tất tần tật hết). Đầu tiên bạn vẽ cái thân ly trước dùng Extrude, Revolve đều được (bạn muốn vẽ sao cũng được, côn hay không côn, rỗng hay đặc gì cũng được, khuyên bạn nên vẽ thân ly đặc để 1 lát Revolve lại sau nó sẽ dễ hơn)--> OK được cái thân ly. Tiếp theo tạo 1 sketch cắt dọc thân ly (chia ly làm 2 phần bằng nhau nha ), dùng lệnh Spline để vẽ cái Path của cái quai (nhớ vẽ đường spline ăn vào phần thân ly luôn nha, đừng vẽ đường spline tiếp xúc với mặt ngoài của thân ly vì làm vậy quai sẽ bị hở, VD : bề dày thành thân ly là 3mm vậy thì bạn vẽ đường spline ăn vào khoảng 1,5mm nha)-> ok được cái Path rồi nha. Tiếp vẽ cái Profile của cái quai, tạo Sketch vuông góc với cái Path ở bước trên rồi vẽ cái Profile ---> dùng lệnh lệnh sweep để làm cái quai vậy là ok rồi. Mình chỉ nói ý tường thôi nha bạn, còn cách thực hiện thì bạn tự làm, hôm nào rãnh rồi thì mình sẽ up hình lên cho bạn

H

haictk589

phương pháp này của mình có thể phù hợp với tất cả các loại ly. đã lâu mình ko vẽ nên các pro` đừng chê nhé. mình ko bít up video lên diễn đàn. đành phải gửi lên mediafire. chúc các bạn thành công.
http://www.mediafire.com/?vwz417pd911s96p

Status
Not open for further replies.