vẽ cánh quạt trong Inventor

• Thread starter alex2
  • Ngày mở chủ đề
A

alex2

Author
có sư huynh nào biết vẽ cánh quạt trong inventor không chỉ sư đệ với. đệ đã tìm nhưng chỉ toàn là hướng dẫn vẽ bằng ProE, solid và CATIA ko ah

T

tv.anh

Author
Theo mình thì công cụ trong Iventor không phù hợp cho vẽ cánh quạt đâu. Ngày xưa mình cũng đã thử, cũng vẽ được nhưng biên dạng không chính xác (phần lõm cắt gió của cánh quạt). Cái này cậu nên vẽ trong Catia hoặc Pro thì phù hơp hơn vì nó có các công cụ vẽ bề mặt rất mạnh

T

trum sheetmetal

Author
cánh quạt

mình cũng đã thữ vẽ cánh quạt rui nhưng cũng không tệ lắm. tất nhiên là không bằng pro. hay catia rui nhưng bác có thể dùng lênh "loft" để biên dang cánh quat như bạn muốn.vấn đề còn lại là do cách các bác sketch biên dạng cách quạt như thế nào và sau khi loft việc còn lại là cắt tỉa no cho đẹp thôi.. theo mình là vậy có bác nào có cách hay hơn thì xin chỉ giáo. thanks.

M

manhcknn

Author
Bạn thử up hình lên xem nào. Em cũng chưa vẽ cánh quạt trên inventor bao giờ. Cũng ngứa tay muốn thử một tý.
he

T

trum sheetmetal

Author
oh tiec qua lúc trước mình còn đi học vẽ nên cũng ngứa tay nên vẽ lụi không theo tieu chuẩn nào cã nên mìn dã xóa nó rồi.nhưng giờ mìh có cái quạt hút loại nhỏ thôi. nhưng cũng sơ sài lam vì mình vẽ dể mô phỏng cho các sản phẩm chính của mình thôi hà. ma mình không biết cách up len nhu the nao nua bac chi gip minh voi. minh chup hinh ah rui nhung khong dua len duoc.hehehe

Last edited by a moderator:
T

truongctm7

Author
theo mình nghĩ thì bạn nên down cách vẽ từ solid về mà học nó cũng tương tự như inventor mà. Bạn áp dụng các phương pháp vẽ từ solid vào inventor chắc chắn được
bạn vào phần solid mà tìm trong đó có đấy

bạn alex thử up bản vẽ chi tiết cái cánh quạt đó lên xem,mình cũng muốn thử dựng = IVT xem thế nào :)

A

alex2

Author
cam on cac ban da dong gop y kien, minh da ve duoc canh quat do roi, tuy ko hoan hao nhu ve bang cac chuong trinh khac nhung nhin cung kha giong. bua nao ranh minh se up hinh minh ve len cho cac ban xem

vantrongck2

Active Member
Ðề: vẽ cánh quạt trong Inventor

theo mình nghĩ việc vẽ cánh quạt không khó
cái quan trọng cánh quạt của các bạn tạo ra có sử dụng được không
các cánh quạt quan trọng là phải phân tích phần tử hữu hạn để tạo ra biên dạng cánh và góc xoay tối ưu nhất
ở nước ngoài họ phân tích phần tử hữu hạn như góc nghiêng, diện tích bề mặt, yêu cầu lưu lượng...trên cánh quạt nên họ mới có thể phát minh được nhiều loại cánh quạt khác nhau dùng trong các nghành công nghiệp khác nhau
như: cánh quạt tuabin, cánh quạt gió, cánh quạt dùng trong máy hút nước, máy bay, trực thăng....
bạn nào biết thiết kế theo những thông số để tạo ra một cánh quạt thì chia sẻ cho các bạn
chứ ở đó ngồi vẽ không thì làm được cái gì

đây là 1 cánh quạt cho bạn, còn tính toán cánh hay như thế nào các bạn tính được rồi hãy bàn luận về vấn đề này, ở đây chỉ xét đến vẽ được giống như cánh đã có trên thị trường.

D

ducthuanckm

Author

Cái này mình vẽ cũng được hơn một năm rồi. Post lên mọi người comment cho vui.

Last edited by a moderator:
V

vuquockhai

Author

bạn có bản vẽ mẫu không cho mình với