Vẽ đĩa xích con lăn bằng Inventor.

Author
Trước tiên, cho kool gửi lời cảm ơn của mình tới chú DCL về bài hướng dẫn vẽ đĩa xích con lăn bằng SolidWord. Sau 3 giờ cặm cụi học tập mình mới lòi ra những cái mình dốt và mong được các chú bác, anh chị và các bạn góp ý kiến.

Mình sử dụng Inventor 2009 và Excel 2007 (cái này quên gần hết rồi:37:)

--------------------------------
Yêu cầu của bài toán thiết kế đặt ra:
-- Đĩa xích có Z=14 răng, t=25,4mm (theo hệ inch đổi sang hệ mét)

Tạo một file Excel nhu sau:

Và lưu lại với tên là thongso.xls

Trong đó bản tính có những thông số đường kính vòng chia, đường kính chân răng, đường kính đỉnh răng,... được tính như sau:

File thongso.xls, ta được:

Bây giờ đến công việc chính, bản mở Inventor 2009, tạo một file Part (unit = mm) và vẽ 3 đường tròn đồng tâm như hình vẽ:

Tiếp theo là nhúng file thongso.xls vào file Part1 của Inventor thông qua công cụ Parameters trong 2D Sketch Panel, trong hộp thoại Parameters, ta click vào link và dẫn đến file Excel thongso.xls, (Khi có winzard window thông báo tách vụ ta chỉ cần click accept và OK là đươc).

Click Done để hoàn tất nhúng file thongso.xls vào Part1 của Inventor.

-- Trong môi trường Inventor, ta bắt đâu gán kích thước cho 3 đường tròn đồng tâm lần lượt De, Dc, Di.
-- Trong Sketch Window, bấm phải chuột, chọn Dimension Display > Expression

-- Ta dùng HotKey D (General Dimension [D]).
Ta gán kích thước De cho Đường kính đỉnh răng trước, bằng cách.

Tương tự, lần lượt gán kích thước cho Dc và Di:

Khi gán xong 3 kích thước De, Dc, Di thì kích thước của 3 đường tròn tự động cập nhật theo đúng kích thước trong thongso.xls, Right click > Finish Sketch

Tiếp tục chương trình, Extrude chiều dày của đĩa xích.
Ta tạo một sketch mới có tên là Sketch2:
HotKey S và clich lên mặt phẳng XY Plane, ta được Sketch2 như hình:

Chọn công cụ Project Geometry trong 2D Sketch Panel, và chọn đường De

Finish Sketch, Dùng công cụ Extrude (HotKey [E]), Giám giá trị B trong Paremetersvào Distance, như hình:

Đến đây, xem như ta đã xong phần vẽ De, Dc, Di và B. Việc kế tiếp là ta vát mép răng.
Ta tạo cho bánh xích một trục và một mặt phằng, đồng thời ta chọn màu la Blue (Clear) để quan sát cho để và Invisible Sketch1. Ta được:

Tiếp sau đó ta tạo Sketch 3 trên mặt phẳng vừa tạo, dùng công cụ Project Geometry, Line, Circle, General Dimension để phát thảo biên dạng:

Trong đó:
- r3 = 1,7*D, tại ô B11, f(x) =1,7*B3
- h1 = 0,8*D, tại ô B10, f(x) =0,8*B3
Lưu vào file thongso.xls, ta được:

Trong môi trường Inventor, chọn Finish Sketch, dùng công cụ Revolve (HotKey R), để vát mép đĩa xích, chọn biên dạng vừa tạo, đường tâm là đường tâm của đĩa xích:

Tạo một mặt phẳng chia đôi bề dày của đĩa xích, rồi dùng lệnh Mirror đẻ đối xứng phần vát mép vừa tạo, ta được đĩa xích đã được vát mép.

Invisible các mặt vừa tạo, ta được:

-- Đến đây thì công việc gần hoàn tất, bây giờ chỉ còn vẽ răng đĩa xích, và đến đây mới lòi cái "dốt" của mình.
Tạo một Sketch mới trên bề mặt của đĩa xích sau đó đùng các công cụ để phát thảo biên dạng như sau:

Với:
-- r2=(Dc-Di)/2
-- r1=t-r2

Sau đó dùng công cụ Extrude để cut răng của đĩa xích:

Cuối cùng ở đây, cái dốt em lòi lên: Em không thể nào dùng công cụ Circular Patterns để tạo nhúng số răng Z vào mà phải nhập bằng số vì Z trong Excel và Inventor hiểu đơn vị là mm, còn trong khi Circular Patterns hiểu là số lượng... Ai biết cách chỉ em.

Sau đây là kết quả:

Kết quả thay đổi Z = 14 sang Z = 30:

Bạn cũng có thể thay đổi cả hai thông số t và Z.

Chúc năm mới vui vẻ.

:)

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
@Kool,

Bài viết của cậu khá lắm, cậu đừng buồn và hãy phát huy nhé, vì qua một công việc cụ thể như thế này, cậu mới thấy cái hay và chưa hay của mỗi phần mềm. Từ đó, ta sẽ tìm ra công cụ thích hợp với mình, hoặc với từng công việc cụ thể.

Bạn thử làm theo cách sau xem :1:

- Chuột phải vào cột Unit => Chọn Add to User Paremeters.

- Click chuột vào lại ô Unit => Chọn đơn vị là Unitless.

- Giờ thì ta có thể chọn Z từ Paremeters bằng lệnh Circular Patterns rồi :4:

P/S: Bài viết của bạn rất tuyệt và công phu, tiếp tục để box Inventor này nóng lên nhé :1:. Mình cũng mới cần phải học Inventor đc một thời gian nên rất muốn học hỏi thêm nhiều từ những bài viết như thế này :4:.

Author
Thx SilentWind đã cho mình ý kiến rất hay để mình bớt "dốt". Nhưng mình muốn thay đổi Z ngay từ file .xls kìa, cách của bạn phải thay đổi thông số trong Parameters, tính ra mình phải thay đổi giá trị Z đến 2 lần, Z trong exel và trong Inventor. Có cách nào thay đồi unit ngay từ file .xls không? Hồi trước học nhớ có, mà bỏ excel hơn chục năm rồi nên không nhớ gì hết.

Last edited:
- Mình không rõ chỗ này lắm? Trong bảng Exel bạn tạo ra cũng có đơn vị đâu? Đơn vị mm là do Inventor mặc định khi nhập vào cơ mà nhỉ? [Nếu ko ghi đơn vị mm thì khi nhập vào vẫn cứ là mm chứ?]
- Nếu không muốn phải thay thông số đến 2 lần thì bạn làm theo cách đường vòng như thế này vậy :10:. Cứ tạo file exel như bảng trên đi, nhưng thông số Z thì ko cần cho vào, Import xong thì mới vào Parameters để thêm thông số Z vào :4:

Thực ra thì việc chỉnh sửa 2 lần như thế cũng đâu có tốn mấy thời gian mà :1:.

Oh nhỉ? Mình quên mất không tính đến yếu tố liên quan này :10:. Vậy thì chắc ko còn cách nào rồi :(.

Q

quyvuong

Ðề: Vẽ đĩa xích con lăn bằng Inventor.

Thx SilentWind đã cho mình ý kiến rất hay để mình bớt "dốt". Nhưng mình muốn thay đổi Z ngay từ file .xls kìa, cách của bạn phải thay đổi thông số trong Parameters, tính ra mình phải thay đổi giá trị Z đến 2 lần, Z trong exel và trong Inventor. Có cách nào thay đồi unit ngay từ file .xls không? Hồi trước học nhớ có, mà bỏ excel hơn chục năm rồi nên không nhớ gì hết.
Rất dễ, Bạn thêm cột units trong excel là được (cái này tham khảo trên diễn đàn inventor thế giới ^_^)---> Nghĩa là trước khi điền giá trị và các tham sô, tại hàng đầu tiên bạn đánh các tiêu đề Name - Value - Units- Comment---> hàng kế bạn nhập bình thường
Tại cột units bạn đánh đơn vị cho tất cả các biến là xong ( số răng chọn đơn vị ul)

Chú ý: inventor sẽ ngừng đọc file excel khi thấy 1 hàng rỗng ( vậy ta có thể chia file excel thành 2 phần ---> phần để inventor đọc và phần để tính toán và tra bảng cho các thông số đó) ^_^

Q

quynhcom

Ðề: Vẽ đĩa xích con lăn bằng Inventor.

Bài này lâu rồi nhưng em vẫn xin có 1 vài ý kiến cho phần Circular pattern
Nếu muốn đạt đc số răng như Z đã nhập thì ko cần phải thêm biến nào trong excel hết.
Em là như thế này:
Vào parameter--> add ( thêm 1 biến mới trong phần user parameters chẳng hạn tên là SR) --> gán đơn vị cho nó là ul trong phần unit --> gán giá trị cho nó bằng Z trong phần Equation
Biến SR này sẽ là biến trung gian có giá trị bằng Z nhưng ko thứ nguyên
Khi tạo các răng còn lại thì lấy SR làm biến cho lệnh Circular pattern
Sau có thay đổi các giá trị trong excell thì inventor vẫn tự update SR
Em mới chuyển sang Inventor mới đc gần 1 tháng, có j sai các anh các chú bỏ qa :)