về lệnh vát cạnh theo góc

• Thread starter ongtran1588
  • Ngày mở chủ đề
O

ongtran1588

Author
Tớ có cái hình thế này còn một số chỗ đang thắc mắc. Mong mọi người giúp đỡ:

Hình này nhìn cơ bản thì cũng khá đơn giản. Mọi người chỉ giùm mình lệnh vát cạnh (chamfer) theo góc ở chổ: C1, C3, C1.5 (C1= vát theo góc 45 đô, C3=Vát theo góc 3 x 45 độ)! Cad còn gà mờ lắm nên mong mọi người giúp đỡ.
Mong nhận được hồi đáp!
Thanks!!!

Last edited by a moderator:
N
Author
Ðề: Cần giúp đỡ về lệnh vát cạnh theo góc....Help...help

chỗ C1 C0.5 và C1.5 thì có thể revolve xong rồi subtract , chỗ C3 thì fillet chứ mình nghĩ không ai chamfer chỗ đó ( nếu fillet hay chamfer thì cũng tương tự nhau thôi ) , xoay rồi cộng khối . autocad 2010 , 2011 thì đã có các lệnh giống như các lệnh trong SOLID hay CATIA rồi không có gì phải nói . :9:

O

ongtran1588

Author
Ðề: Cần giúp đỡ về lệnh vát cạnh theo góc....Help...help

chỗ C1 C0.5 và C1.5 thì có thể revolve xong rồi subtract , chỗ C3 thì fillet chứ mình nghĩ không ai chamfer chỗ đó ( nếu fillet hay chamfer thì cũng tương tự nhau thôi ) , xoay rồi cộng khối . autocad 2010 , 2011 thì đã có các lệnh giống như các lệnh trong SOLID hay CATIA rồi không có gì phải nói . :9:
Thanks NVH!
Lệnh resolve là lệnh xoay hình mà. Mình chưa hiểu ý của bạn! :102:
Yêu cầu ở đây là vát chính xác theo góc. C1 - Góc lệch giữa hai cạnh tương ứng là 45 độ, C3 - góc lệch giữa hai cạnh là 3 x 45 = 135 độ!
Hình trên là đề bài tập tiện CNC. Ông thầy chỉ cho hình vẽ và mình phải vẽ lại bằng CAD và lập trình. Phần lập trình thì không quá khó nhưng phần vẽ CAD thì đăng thắc mắc những vấn đề trên!
Ông Thầy bảo bản vẽ trên chỉ đơn thuần vẽ trên CAD 2D. Vẽ xong Dùng "BHATCH" để tạo vật liệu giống như trên thôi!
Híc! CAD non quá. Mong mọi người giúp đỡ (P/S: Ai vẽ giùm và share file thì cảm ơn lắm lắm :71:)
Mình đang sử dụng CAD 2004!
Thanks all!

N
Author
Vẽ 1 cái hình tròn

extrude lên 20 ( cắt đôi ra )

vẽ 1 biên dạng như vậy .

xoay 180 độ ( hoặc lớn hơn cũng được)

rồi subtract

mirror 3d nữa là xong , các phần phía trên cũng vậy.

trễ quá rồi nên lười ngồi vẽ ( nếu vẫn không vẽ được mình vẽ cho ).

Còn cái đoạn phía trên không biết bạn ghi lộn 135 với 153 hay sao ? hay là do mình không hiểu chỗ nào . chứ 135 thì khôg vẽ được các kích thước như trên .

Last edited by a moderator:
M

MEC-12

Author
Ðề: Re: về lệnh vát cạnh theo góc

Theo mình thấy bản vẽ đã mắc lỗi rồi. Chỗ C3 là Fillet chứ không ai lại Chamfer ở đây cả. Mình cũng đồng ý với bạn NVH góc đo ở đây là 153 chứ không phải 135.Thêm nữa mình thắc mắc phần đáy hình trụ đường kính 80 , gia công dùng mâm cặp 3 chấu thôi chứ sao bản vẽ lại dùng đến mâm cặp 4 chấu nhỉ :7: