Vẽ lò xo 3D trong AutoCAD

Author
Mình đặt câu hỏi nầy nhờ anh em MES giúp đỡ. Với yêu cầu sau:
- Vẽ bằng Auto CAD từ 2002-2004 ( không xài 2007 nghen, cái ver. đó thì khỏi bàn ở đây ;D)
- Bài hướng dẫn có hình cụ thể càng tốt, càng rõ ràng, sinh động thì quá ư là tuyệt.

Do đây là nhu cầu có thực của các em SV ngành KT, không có sách HD cụ thể để vẽ ( hầu như chung chung ), tìm tòi bằng Pro thì mấy em nó chưa dám ( do nhiều nguyên nhân )
Rất mong anh em ra tay chỉ giáo ! ( Tui thì potay rùi ;D ). Thanks

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Các lệnh 3D trong AutoCAD rất hạn chế, những mô hình lập thể mà AutoCAD có thể dựng được chỉ gồm những khối hộp hoặc mặt tròn xoay, xuất phát từ hai lệnh cơ bản là Extrude và Revolve; tuy rằng lệnh Extrude của AutoCAD còn có thêm 2 tùy chọn là đẩy biên dạng theo một đường dẫn (Path) phi tuyến hoặc đẩy biên dạng với một độ dốc. Vì thế, người ta gọi mô hình lập thể AutoCAD chỉ là 2,5D!

Với chức năng đẩy biên dạng theo một đường dẫn, ta có thể vẽ một đường cong phức tạp làm đường dẫn cho Extrude, nhưng lưu ý rằng đường cong đó phải nằm trên một mặt phẳng. Vậy mà đường dẫn của lò xo lại là đường xoắn 3D, thế thì ta không thể dùng nó làm đường dẫn cho Extrude được.

Kết luận là: ta không dựng được lò xo bằng AutoCAD được!

ME

Active Member
Phúc Linh "vận động" các em dùng các phần mềm CAD mạnh khác hoặc các phần mềm CAD/CAM để vẽ 3D. Dùng AutoCAD mà vẽ 3D thì chán lắm.

sao bác PL ko sài Mechanical Desktop 2002,2004,2005 nhỉ ?nó là Auto CAD nhưng chuyên về vẽ 3D và chuyên về Cơ Khí chế tạo máy,rất thích hợp cho anh em CK ^^
Nếu dùng MDT thì mình sẽ chọn fy ngoài của lò xo, fy cọng dây, số vòng, chiều dài, hướng xoắn, vẽ rất nhanh

Author
ME viết:
Phúc Linh "vận động" các em dùng các phần mềm CAD mạnh khác hoặc các phần mềm CAD/CAM để vẽ 3D. Dùng AutoCAD mà vẽ 3D thì chán lắm.
Rất mong Thầy cùng anh em thông cảm, với những lí do sau mà các em nó không mạnh dạn lắm:
1. Ở Vĩnh Long, chi phí cho việc học môn vẽ như Pro, CAD là hơi cao ( khoảng 300K trở lên cho 1 tháng rưỡi học nhưng lớp phải trên 10 người )
2. Không có nhiều trung tâm đào tạo những lớp vẽ như thế
3. Sách bán về dạy vẽ ( như AutoCAD hay Pro, MasterCAM... ) thì bán rất nhiều nhưng giá khá cao, các em chỉ tham khảo xong rồi trả
4. Không có người hướng dẫn cụ thể nên khó định hướng bài bản, đa phần chỉ tự nghiên cứu, truyền miệng hay học hỏi trên 4r.
5. Làm đồ án đa phần là bản vẽ được thực hiện bằng CAD nên không dám lấn sân sang mấy cái kia
Chính vì một số lí do " tế nhị" như vậy mà các em chưa được phát huy ( hoặc không dám phát huy ) nên chỉ biết học CAD thôi.
Cái nầy theo thông tin mình biết thì ở VL, nếu nói biết vẽ Pro thì hơi bị ít, biết vẽ CAD 3D chuyên về cơ khí thì hơi bị hiếm.
Chính vì vậy mà mình khó động viên lắm lắm, mong anh em thông cảm.
Với CAD 2007 thì cói hỗ trợ vẽ lò xo, bước ren, nhưng các em không dám setup vì :
1. Máy hơi bị yếu
2. Có CD bị lỗi là setup xong thì in không được
3. Giao diện khá lạ nên mấy em chưa mạnh dạn tìm tòi nên đa phần là 2002 hoặc 2004
X800XL viết:
sao bác PL ko sài Mechanical Desktop 2002,2004,2005 nhỉ ?nó là Auto CAD nhưng chuyên về vẽ 3D và chuyên về Cơ Khí chế tạo máy,rất thích hợp cho anh em CK ^^
Nếu dùng MDT thì mình sẽ chọn fy ngoài của lò xo, fy cọng dây, số vòng, chiều dài, hướng xoắn, vẽ rất nhanh
Cái nầy thì hỏi 100 SV chuyên ngành cơ khí ở VL thì tới 99 em trả lời không biết hoặc nghe lạ quá, còn 1 em không trả lời do bị bệnh không có mặt nên không trả lời ;D. Chỉ có mấy thầy tự nghiên cứu để dành đó khi nào có chuyện thì lôi ra đổ xem :D
DCL viết:
Các lệnh 3D trong AutoCAD rất hạn chế, những mô hình lập thể mà AutoCAD có thể dựng được chỉ gồm những khối hộp hoặc mặt tròn xoay, xuất phát từ hai lệnh cơ bản là Extrude và Revolve; tuy rằng lệnh Extrude của AutoCAD còn có thêm 2 tùy chọn là đẩy biên dạng theo một đường dẫn (Path) phi tuyến hoặc đẩy biên dạng với một độ dốc. Vì thế, người ta gọi mô hình lập thể AutoCAD chỉ là 2,5D!

Với chức năng đẩy biên dạng theo một đường dẫn, ta có thể vẽ một đường cong phức tạp làm đường dẫn cho Extrude, nhưng lưu ý rằng đường cong đó phải nằm trên một mặt phẳng. Vậy mà đường dẫn của lò xo lại là đường xoắn 3D, thế thì ta không thể dùng nó làm đường dẫn cho Extrude được.

Kết luận là: ta không dựng được lò xo bằng AutoCAD được!
Bác mua sách AutoCAD của TS Nguyễn Hữu Lộc mà xem họ vẽ cái lò xo ấy, chỉ cũng rõ ràng lắm, có hình nữa, nhưng hơi bị phức tạp nên tui xem xong mà làm không được đành nhờ anh em nầy. Chứ bác kết luận như vậy là sai hoàn toàn đấy !
Bác dùng tọa đồ cầu để vẽ một đường xoắn với các tham số như một lò xo, sau đó ta vẽ một hình tròn với đường kính của dây lò xo rồi dùng Extrude với lựa chọn là Path thì sẽ được lò xo ( hoặc bước ren ).
Nhìn chung, vẽ mấy cái nầy trong CAD là tương đối khó, dữ liệu thì nhiều, nhưng con nhà nghèo mong các anh em thông cảm ;D

Chào anh PL, em có cách này không biết dùng được không ??
Mình dùng 1 lisp vẽ loxo cho load vào cad thế là các cậu sv chỉ cần nhập thông số là có loxo, vậy là ok!! ;D ;D

Author
Anh xin cám ơn đề xuất của chú, anh cũng có ý định viết Autolisp, nhưng cái này thì anh quá ư là dốt :-[.
Nếu bác biết thì giúp anh với để có cái giúp mấy em nó học tốt hơn.
Thanks anh em rất nhiều!

xin chào anh PL em xin có một số ý kiến với anh em cũng ở tỉnh lẻ cũng không có điều kiện như một số trung tâm lớn nhưng em thấy sinh viên chỗ em rất ham học hỏi không phải một lý do là sách có đắt hay học phí cao hay khó mà họ không chịu tìm hiểu.nếu sách đắt đã có ở tiệm photo học phí cao thì học hỏi người có kinh nghiệm.chứ không phải khó là bỏ.nếu dùng cad 2004 được thì cad 2007 cũng không đến nỗi là không sử dụng được.em nghĩ quan trọng là phải tự học.đây là ý kiến nhỏ của em.

Author
Bạn nói đúng rồi, nhưng tự nghiên cứu thì có, tự tìm tòi cũng có, nhưng đụng vô mấy phần khó ( 3 câu hỏi của mình up lên ) thì tụi nhỏ không biết nhờ ai, mà nhờ mình thì mình đành nhờ anhem nè !
Qua 2007 thì phần lò xo giải quyết được, nhưng bánh răng nón, bánh răng trụ răng riêng thì chưa có thể gải quyết được với thêm trình bày bản vẽ 3D nữa.
Ở VL không như SG đâu mà sách photo, do SV sử dụng đại trà cũng ít lắm nên chuyện tài liệu vẽ CAD, Pro photo hơi bị hiếm !

về việc này em đồng ý với bác em ở ngoài bắc cơ nhưng không phải ở hà nội nên tài liệu thứ gì cũng hiếm toàn đi mượn sách về photo.hay load trên mạng về vì vậy khi tìm được mes em đã rất mừng vì là cơ hội tốt cho em được biết thêm nhiều điều.

L

Liễu Ngân Đình

Thưởng 1 điểm vì có câu nói hay nhất trong ngày! ;D ;D ;D

chào anh Linh !
Em cũng không giỏi viết lisp đâu à ! ;D
Đây là lisp vẽ loxo trụ tiết diện tròn, anh 'ssg' bên cadviet.com viết, em xin phép đưa ra đây để tham khảo, khi nào có các loại mới em sẽ tiếp tục gửi lên.

QuyenQCM

Active Member
hồi còn sv tôi đã từng chứng kiến cậu bạn ngồi vẽ loxo 3D trên ACAD nhưng khá phức tạp,

WMT

Active Member
Moderator
Chào các bác,thấy topic rất hay em xin mạnh dạn reply theo ý của em.
Về cơ sở để vẽ lò xo 3D trong autocad (ở đây em chọn lò xo trụ,vẽ trong cad 2004) là ta extrude tiết diện của dây lò xo theo một đường path là đường xoắn trụ .Vấn đề ở đây là dựng đường path đó như thế nào thôi (cái này mọi người xem lại trong sách vẽ kt tập 1 của thầy Quế)
-Tưởng tượng có một hình chiếu bằng của 1 vòng lò xo là hình tròn,ta chia đường tròn ra làm 10 điểm(càng nhiều càng tốt) chẳng hạn,thì mỗi điểm sẽ tương ứng một điểm trên đường xoắn,vậy ta có thể vẽ được 10 đoạn nối với nhau để thành đường xoắn.
-Vẽ từng đoạn bằng lệnh 3P (3D polyline),sử dụng nhập tọa độ trụ,vì chia làm 10 điểm nên mỗi góc là 36 độ,xác định bước lo xo để vẽ, chú ý là vẽ đoạn cuối cùng thì góc lớn hơn một chút ví dụ @<363 chẳng hạn,để sau khi vẽ lo xo trơn mượt hơn
-Sau đó vẽ tiết diện dây loxo ,di chuyển tâm của nó đến tròng với điểm đầu của path vừa vẽ. Yêu cầu là 2 "tên" này không đồng phẳng,nhưng yên tâm vì nếu chọn môi trường 3D rồi thì chuyện này không xảy ra.
-Dùng lệnh Extrude tiết diện đó theo path vừa rồi, ta được một vòng lo xo tương ứng một bước.
-Dùng lệnh array theo cột với n đối tượng tương ứng chiều cao của lo xo
-Dùng lệnh Uni (cộng khối) để gắn n khối trên làm một.
-Dùng lệnh slice xén phẳng 2 đầu là xo đi.
Xong---->cho block dùng dần ;D
Hơi phức tạp các bác ạ, nhưng làm khó vậy thì mới hiểu được mấy "chú" như "solid word" "MTD"... làm thế nào và hiểu thì dễ dùng autolisp để lập trình. ;D
Máy em đang dùng cổ lắm rồi, không cài cái gì cả,chỉ dùng để ở nhà cho thầy u vào mạng thôi nên em không vẽ luôn ra đây được,các bác thông cảm.Hẹn các bác ngày mai e lên trường sẽ vẽ đầy đủ rồi post ảnh lên cho các bác coi-vì có bác đã kết luận là không vẽ được mà. ???
Có gì chưa chuẩn,đặc biệt là ngôn từ mong các bác chỉ giáo .

Author
Thanks huyhoang84, mong bạn sẽ up đầy đủ hình ảnh từng bước hoặc gói câu lệnh ( full ) của quá trình vẽ lò xo nghen. Chứ viết như bạn viết, thì mình khó triển khai lại cho mấy đứa nhỏ lắm, mình nói và viết cũng giống như bạn ;D, nhưng mình làm hổng có được
Trong tin bạn nhiều ! ;D

Có đây rồi ! (nguồn bên cadviet.com của ksgia và ssg)
lệnh "hsp" vẽ loxo thẳng
lệnh "ssp" vẽ loxo phẳng
lệnh "csp" vẽ loxo côn

Hoặc vẽ như sau:
Cách vẽ thủ công các loại lò xo trên Auto Cad 2000 (Thời gian vẽ không quá 10 phút)
Để vẽ lò xo trụ giả sử bạn vẽ lò xo Dngoài = 100; đường kính dây lò xo: Do= 7; bước lò xo: t = 20
từ các thông số trên bạn sẽ xác định được góc xoắn của lò xo là 6,1 độ.( Hướng xoắ phải hoặc trái tuỳ ý). Trường hợp tôi đang nói ở đây là hướng xoắn phải, tiến hành vẽ theo các bước sau:
1- Trong khung nhìn: 3DViews > Top view, bạn vẽ hai nửa hình 3D vòng xuyến có đường kính Dn, Dt và Do trục tâm của nó // với mặt phẳng X0Y trong không gian.
2-Trong khung nhìn: 3D Views > Front view
- Rotate nửa vòng mùa xanh đi một góc +6,1%%D(gốc xoay ở bên trái).
- Rotate nửa vòng mùa xanh đi một góc -6,1%%D(gốc xoay ở bên phải)
3 -Move dính hai mảnh với nhau, rồi Copi hoặc Array với khoảng cách giữa hai hàng là 20.
4- Union các mảnh ghép thành 1 khối
5- 3DViews > Top view: Rotate 3D góc 80%%D. (Góc xoay tùy chọn sao cho dễ nhìn).

QuyenQCM

Active Member
đúng rồi cách thủ công này rất hay mà dễ làm

WMT

Active Member
Moderator
Làm như Hiến cũng được .Các bạn có thể tham khảo cách sau

Ví dụ vẽ lò xo trụ đường kính D40,tiết diện dây lò xo là 4,bước loxo =10 .Chia một vòng làm 20 điểm,mỗi điểm sẽ có tọa độ góc là 18 độ và khoảng cách giữa các điểm là 0.5 .Các bước vẽ như sau
1.Vẽ đường tròn bằng đường kính loxo ,đưa gốc tọa độ về tâm
2.Dùng lệnh 3p vẽ từng đoạn đa tuyến,điểm xuất phát dùng truy bắt điểm 1/4 ngay trên đường tròn vừa vẽ(Quá trình vẽ có thể chọn điểm đầu tiên là bất kỳ sau đó dùng nhập tọa độ trụ tương đối để xác định tạo độ các điểm tiếp theo. Tuy nhiên để cho đơn giản khi nhập toạ độ ta di chuyển gốc tọa độ về tâm hình tròn coi như là hình chiếu bằng của lò xo rồi lấy điểm xuất phát nằm trên đó)
Command: 3p
3DPOLY
Specify start point of polyline: _qua of
Specify endpoint of line or [Undo]: 20<18,0.5
Specify endpoint of line or [Undo]: 20<36,1
Specify endpoint of line or [Close/Undo]: 20<54,1.5
......................................................
Specify endpoint of line or [Close/Undo]: 20<342,9.5
Specify endpoint of line or [Close/Undo]: 20<365,10
Specify endpoint of line or [Close/Undo]:

3.Vẽ biên dạng dây loxo r =2 sau đó move vuông góc với đường path vừa vẽ, rồi extrude theo path đó
Sau khi hoàn thiện ta được 1 vòng xoắn ốc làm đường path và một profile :

4.Dùng lệnh 3darray thành một cột ,giả sử với 5 đối tượng tạo thành và khoảng cách giữa các đối tượng chính bằng bước loxo
Command: 3darray
Select objects: Specify opposite corner: 1 found
Select objects:
Enter the type of array [Rectangular/Polar] <R>:
Enter the number of rows (---) <1>:
Enter the number of columns (|||) <1>:
Enter the number of levels (...) <1>: 5
Specify the distance between levels (...): 10

5.Dùng lệnh uni để cộng các khối lại với nhau thành một khối, căn cứ vào chiều cao yêu cầu có thể dùng lệnh slice xén phẳng 2 đầu để tạo thành loxo mài

Hic, tình hình là mạng lởm quá, em up mãi mới được có vài cái ảnh. Thôi em không post ảnh lên vậy .Gửi file world đính kèm vậy, bác nào quan tâm có thể down về nhé
---------------------------------------------------------------------------------------------------------
Xin lỗi mọi các bạn đã đọc và down file đính kem lần trước về .Bởi vì trong file đó có phần vẽ bánh răng côn thật ra chưa chính xác lắm ,cho nên mình sửa lại bài này và thay vào đó là file chỉ có vẽ loxo thôi.Rất mong anh em đại xá .

Author
Thanks chú hiến và huyhoang84 rất nhiều!, point: +1