Vẽ lò xo trong ProE

Nhân tiện bác dùng lệnh helical sweep cho em hỏi khi dùng helical sweep cut để tạo ren, khi muốn tạo một ren ví dụ M48 bước là 2 thì hình tam giác dùng làm cơ sở có kích thước như thế nào (giả sử là ren hệ mét góc đỉnh là 60 độ).Khi em vẽ không thể tạo được góc đỉnh ren.Mong bác chỉ bảo!

Nhân tiện bác dùng lệnh helical sweep cho em hỏi khi dùng helical sweep cut để tạo ren, khi muốn tạo một ren ví dụ M48 bước là 2 thì hình tam giác dùng làm cơ sở có kích thước như thế nào (giả sử là ren hệ mét góc đỉnh là 60 độ).Khi em vẽ không thể tạo được góc đỉnh ren.Mong bác chỉ bảo!
vẽ phác một tam giác sau đó tạo ràng buộc, nếu có ràng buộc của góc nào mà trùng với góc đỉnh (lúc này hiện lên bảng thông báo) thì ta dùng phím mũi tên di chuyển đến ràng buộc không cần thiết đó để xóa.

vẽ phác một tam giác sau đó tạo ràng buộc, nếu có ràng buộc của góc nào mà trùng với góc đỉnh (lúc này hiện lên bảng thông báo) thì ta dùng phím mũi tên di chuyển đến ràng buộc không cần thiết đó để xóa.
ý em không phải vậy vẽ như thế thì không có gì.Muốn vẽ chính xác được bước ren cơ, khi đó phải chọn Enter pitch value là bao nhiêu, ví dụ em chọn pitch value là 2 và biên dạng tam giác như hình vẽ:

thì lỗi "Could not intersect part with feature"
chọn lên 2,1 thì ok nhưng khi đó biên dạng như sau:

[MARQUEE]vậy muốn vẽ ren chính xác trong Pro/E thì làm cách nào ạ?:45:[/MARQUEE]

D

doanvu

anh ơi,em ko thể down được cái video vẽ lò xo, đến 99.99 % là đơ luôn, ko tiếp tục đựoc, anh gửi cho em vào mail được ko. email của em là:mr.doan.mta@gmail.com

anh ơi,em ko thể down được cái video vẽ lò xo, đến 99.99 % là đơ luôn, ko tiếp tục đựoc, anh gửi cho em vào mail được ko. email của em là:mr.doan.mta@gmail.com
chịu khó stop và resum vài lần nhé.nếu không down IDM 5.14 về dùng, mình vừa down có sao đâu, resum vài lần là được mà.
Chúc may mắn:21:

D

doanvu

anh dieutn ơi, làm thế nào để vẽ ren thế?chỉ cho em với

@Dieutn: Bạn xem chú DCL vẽ bulong trong Solidworks như thế nào rồi bạn xem lại cái tiết diện tam giác của ren bạn bị lỗi chỗ nào. Không ai vẽ ren có cạnh sắc như dao cạo như của bạn đâu :1:
http://meslab.org/mes/showthread.php?t=3991&page=2

D

dangthanh_spk

"về việc vẽ ren p=2" :Sau khi bạn vẽ tiết diện dao tiện tam giác (hình vẽ của bạn) bạn cần ràng buộc : cạnh đáy =0.68*p, hai cạnh bên đối xứng và bằng nhau, đánh kích thước đường cao ứng với cạnh đáy nói trên làm Reference Dimesion, đánh kích thước góc ren =60, sau đó Round hai cạnh góc ren (bán kính dao tiện) r=0.5 (tùy theo kích thước của dao).Sau đó bạn có thể Preview/ ok. Chúc bạn thành công. Thân

Để vẽ ren bạn phải có 1 đoạn trụ làm cơ sở mình đưa ra thành ví dụ luôn cho bạn tiện làm theo nhé: trong part vẽ đoạn trụ fy 48 cao 100 sau đó làm giống như phần vẽ lò xo của anh Hoang_Khuong chỉ khác là thay vì trọn helical sweep protrusion bạn chọn cut chọn đường tâm, vẽ 1 đường thẳng để làm đường ren chạy theo, vẽ biên dạng tam giác, để vẽ chuẩn thì xem bài của Hoang hoặc dangthanh nhé.
chúc bạn thành công!

Em ơi chuyển qua dùng Pro/E WF 2.0 hay 3.0 đi. Nói riêng cái thết lập đơn vị đo đã đủ mệt rùi huống hồ lúc nào cũng phải làm theo trình tự logic của các MENU. Em sẽ cảm thấy hiệu quả công việc hơn rất nhiều đó. Đấy là chưa kể tới em có thể đọc đựoc các bản vẽ thiết kế của những ngừoi khác.
việc thay đổi này cũng giống như chúng ta đang đi xe đạp sang xe máy vậy, đừong bây giờ vừa rộng vừ đẹp lại vừa đi nhanh được mà
Chúc em thành công.

em có dùng Pro 3.0 nhưng em vẫn thíc dùng Pro 2000i đố chứ. Cái khởi diểm của em mà. Anh mở = pro 3.0 cũng đc mà

K
bạn nên xem lại có thể khoảnhg cách giữa hai đỉnh ren lớn hơn bước ren bạn chọn thì sao. Đó cũng có thể là một nguyên nhân

không đâu tui chỉ mún vẽ cái móc thui. tại nó không trùng với một mặt có sẵn nào mà lập 1 mp để vẽ thì khá khó. chủ yếu tui mún lập đc cái mặt vẽ phác này thui

M

matt

Em ơi chuyển qua dùng Pro/E WF 2.0 hay 3.0 đi. Nói riêng cái thết lập đơn vị đo đã đủ mệt rùi huống hồ lúc nào cũng phải làm theo trình tự logic của các MENU. Em sẽ cảm thấy hiệu quả công việc hơn rất nhiều đó. Đấy là chưa kể tới em có thể đọc đựoc các bản vẽ thiết kế của những ngừoi khác.
việc thay đổi này cũng giống như chúng ta đang đi xe đạp sang xe máy vậy, đừong bây giờ vừa rộng vừ đẹp lại vừa đi nhanh được mà
Chúc em thành công.
Người lớn thì không phóng như bay như thanh niên được giang ah . Phải hiểu như thế .

Pro 2001 vẫn còn dùng làm khuôn ở các công ty đơn lẽ .

Tùy cơ ứng biến vậy .

Ồ! mình lỡ nói chuyện với ngừoi lớn mà lại xưng "ANH xưng Em " thế này thì ngại quá.
có gì không phải thì các bác bỏ quá cho em nha.:9:

lệnh này thiết kế mũi khoan thì vô đối!!! l nhưng tạo biên dạng các bác giúp em cái nhé!!! thanks

Ðề: Vẽ lò xo trong ProE

inventor vẽ còn nhanh hơn pro cái lò xo trên đấy bạn à !