Vẽ Lốp xe trên phần mềm Inventor

• Thread starter trum sheetmetal
  • Ngày mở chủ đề
T

trum sheetmetal

Author
Chào mọi người. mình muốn vẽ thử võ bánh xe trên inventor nhưng không vẽ được :106: các gân bám trên bề mặt võ xe. các bác nào biết chỉ dùm mình cách vẽ các gân bám sao cho nó ôm xát vào biên dạng tròn của bánh xe với:63:.

Last edited by a moderator:
Cái này cũng có trong thư viện mà.
Nếu bạn vẽ gân thì vẽ trước một mặt Surface sau đó vẽ
Cut và chọ Up to Surface là mặt vừa vẽ sẽ có gân cho bánh xe có dạng lõm.
Vào thư viện mở ra và chọn Edit sẽ cho câu giải đáp

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Cái này cũng có trong thư viện mà.
Nếu bạn vẽ gân thì vẽ trước một mặt Surface sau đó vẽ
Cut và chọ Up to Surface là mặt vừa vẽ sẽ có gân cho bánh xe có dạng lõm.
Vào thư viện mở ra và chọn Edit sẽ cho câu giải đáp
Nếu "vẽ" để chơi hoặc chỉ mô phỏng gần đúng nhằm phục vụ minh họa thì có thể dùng phương pháp của Giang. Nhưng trong thực tế kỹ thuật thì không đơn giản như thế. Cậu lưu ý rằng cắt bằng Extrude lên một mặt cong thì hướng các rãnh cắt luôn // với nhau, nhưng thực sự thì chúng phải làm với pháp tuyến của mặt cắt một góc xác định tại mỗi điểm.

Với loại hoa văn dạng "vấu" (từng cục rời), có thể dùng lệnh Extrude tạo vấu cho 1 hoa văn rồi Array thành mảng tròn trên bề mặt chạy của lốp, nhưng cách này cũng chỉ để cho các kỹ sư thiết kế tập sự bước đầu.

Nói chung, các loại hoa văn được tạo trên mặt phẳng, sketch hoa văn cơ sở của lốp được xây dựng theo nguyên tắc bản đồ phẳng. Sau khi tạo độ cao, các góc dốc và góc lượn sườn hoa văn thích hợp thì mảng phẳng được uốn cong theo hai chiều kinh tuyến và vĩ tuyến với các thông số thiết kế chính xác. Cuối cùng thì Array mảng phẳng đã uốn cong để tạo thành mặt lốp hoàn chỉnh.

Tập tin này có thể xuất cho bên gia công khuôn, sau khi hiệu chỉnh thêm về độ co ngót công nghệ và có thể thêm vài tham số gia công nữa (do người thiết kế có thể không nắm vững đặc điểm của mỗi phương pháp của từng cơ sở gia công).

Dưới đây là thiết kế lốp Spacy của tớ, sản phẩm hiện có bán trên thị trường, nhưng ít khi thấy! (sản xuất không kịp bán):

Bên Pro/E cháu vẽ cái ấm trà hay cái lốp bằng lệnh Toroidal Bend (nói chung là vẽ để biết khả năng của lệnh thôi chú ạ)
Đầu tiên cũng vẽ trên tấm phẳng sau đó cuộn lại (Cái bầu quạt cũng được vẽ bằng lệnh này)

Last edited:
L

Liễu Ngân Đình

Author
Cái bầu quạt gi vẽ bằng lệnh này?
Dù là cái bầu gì thì cũng ko nên dùng lệnh này làm gì cho lâu. Cứ 2D kéo 1 phát thành 3D.
Khỏe hơn nhiều.:6:

Cái phần đỡ cánh đấy bác, vẽ thẳng sau đó cuộn lại . Vẽ bằng đồ thị cũng được mà

T

trum sheetmetal

Author
lốp xe

chào SILENTWIND mìnhcám on anh vi đã up cho mình 03 file em down nhưng anh co thể cho mình các file part của vành báng xe không. vì 02 file wheel L.iam và file wheel R.iam bị thiếu file nên open nó không được.anh có thể up nó lại cho em được không. và anh có cách nào chuyển các file đó sang hệ mét được không.

Uh... quên mất ko gửi file part :p, part của Wheel đây. Mà cái này mình lấy trong thư viện của mình thôi, bạn thử vào thư viện của bạn tìm xem có thêm không.

http://www.box.net/shared/ti2gmsn3af#Wheel

Còn cách chuyển từ Incher sang Metric thì bạn mở bản vẽ ra, vào Format => Active Standard => Tại Tab Units chọn đơn vị cho nó là millimeter là được thôi.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Còn đây là 1 quảng cáo sản phẩm, hoàn toàn dùng kỹ thuật đồ họa 3D:

T

trum sheetmetal

Author
lốp xe

Chào SILENTWIND cho mình hoi cái thư viện chút.mình trước kia cài inven2008 có thư viện nhưng mình vừa cài lại win và cài inven 2008 lại lhi không có mình không hiểu tại sao nũa.và mình nhớ không lầm thì cũng không có vành bánh xe nhu anh nói.giờ cứ mở thư viện lên thì nó báo là log in mình dã thữ mà cũng không được.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Bác DCL có cái bánh xe hay quá. Bác có thể hướng dẫn cả nhà thực hiện nó đc ko?
Thanks
Có 2 lý do cản trở:

1. Tớ không dùng sản phẩm AutoCAD hoặc Inventor để thiết kế 3D.

2. Không được phép "truyền nghề" cho đối tác bên ngoài.

Nhưng về đại cương thì tớ đã viết ở một bài trước rồi đấy, cứ theo đó mà làm thôi!

Dạ thưa Bác DCL , Bác có đề 2D của các chi tiết không ạh , Bác có thể cho chúng cháu đề để chúng cháu tham khảo vẽ được không ạh, cháu cảm ơn Bác nhiều

Chào SILENTWIND cho mình hoi cái thư viện chút.mình trước kia cài inven2008 có thư viện nhưng mình vừa cài lại win và cài inven 2008 lại lhi không có mình không hiểu tại sao nũa.và mình nhớ không lầm thì cũng không có vành bánh xe nhu anh nói.giờ cứ mở thư viện lên thì nó báo là log in mình dã thữ mà cũng không được.
- Khi cài Inventor bạn nhớ check vào Libary chưa? Nếu ổ cứng dư dả thì cứ để full mà cài cho chắc ăn.
- Để làm việc lần đầu với thư việ bạn mở một bản vẽ Assemly ra => Chọn Place from Content Center Libarary => Nó yêu cầu login thì bạn cứ để mặc định, chọn đường dẫn đến cái local trên client của máy mình là ok thôi. Nó chỉ hỏi lần đầu nên giờ không xem lại để nói chính xác đc, bạn cứ thử từng cái một đi xem sao.
- Cái bánh xe trên là thư viện cài thêm trên máy ở công ty mình, nó không có sẵn trong Inventor, mình cũng chưa tìm hết xem trong thư viện mặc định có mẫu khác không, bạn cứ thử tìm lại xem có không? mà cách vẽ cũng dễ mà, mọi người đã nói cách làm ở trên rồi, trong Inventor thì ngoài cách dùng lệnh Extrude lên face, để khắc hoa văn vào bánh bạn còn có thể dùng lệnh Emboss, tiện và chính xác hơn.

Bên Pro/E cháu vẽ cái ấm trà hay cái lốp bằng lệnh Toroidal Bend (nói chung là vẽ để biết khả năng của lệnh thôi chú ạ)
Đầu tiên cũng vẽ trên tấm phẳng sau đó cuộn lại (Cái bầu quạt cũng được vẽ bằng lệnh này)
Không, không không chơi với ProE, hehehe

Thêm cai lốp nữa. Cái này gần giống với cái lốp space cua bác DCL :1:

Last edited: