Vẽ mặt cong của chi tiết bằng solidworks

• Thread starter viethuan
  • Ngày mở chủ đề
V

viethuan

Author
Em có chi tiết như hình mà không biết vẽ cái phần bẻ cong ở giữa ra làm sao:

Nhờ anh chị nào biết chỉ giúp em với nhé.
Em xin cám ơn nhiều!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Ðề: Vẽ mặt cong của chi tiết bằng solidworks

Em có chi tiết như hình mà không biết vẽ cái phần bẻ cong ở giữa ra làm sao:

Nhờ anh chị nào biết chỉ giúp em với nhé.
Em xin cám ơn nhiều!
Có rất nhiều dạng mặt cong, tùy thuộc vào từng trường hợp cụ thể: cong do biến dạng vì ngoại lực (khá nhiều kiểu ngoại lực như tập trung, phân bố, điểm đặt, cường độ...) hoặc là do ý đồ thiết kế (lại càng nhiều kiểu hơn vì ý tưởng thì bao la lắm!). Vì thế, cậu cần xác định rõ kiểu mặt cong là gì, sau đó thì sẽ tìm được cách thể hiện nó.

Để tạo mặt cong, SW cung cấp cho ta khá nhiều công cụ, thực ra thì đa số các lệnh tạo hình của SW là để tạo mặt cong các dạng. Với mô hình Solid: ngoài các công cụ phổ dụng tạo mặt cong chung như Extrude, Revolve, Sweep, Loft thì còn những công cụ tạo mặt cong cục bộ: Dome, Freeform, Shape, Deform, Intend, Flex. Với mô hình Surface, ta cũng có phần lớn các lệnh tương tự như Solid vừa nêu, lại còn có công cụ khá đa năng là Boundary Surface.

Vì thế, để vận dụng các lệnh này thật linh hoạt và thông minh, ta phải nắm vững tính năng và cách sử dụng mỗi lệnh. Và để được như vậy, con đường duy nhất là hãy học kỹ năng sử dụng SW một cách bài bản.

bạn xác đinh trước phương thức gia công chi tiết này là gì? độ chính xác dung sai là bao nhiêu? thì sẽ đưa ra được cách vẽ phù hợp. đôi khi chỉ là động tác bẻ bằng kìm của công nhân thì đâu cần phải cố ngồi mà dựng.....yêu cầu kỹ thuật cái là xong.

Bạn có thể vẽ phần mặt cong phía trong bằng lệnh boudary hoặc loft surface với 3 sketch:

- sketch thẳng ở phần liền với tấm phẳng

- sketch cong nằm trên mặt chính giữa, vuông góc với sketch đầu tiên

- sketch cong 3d ( dùng lệnh curve - project curve )

Sau đó có thể tìm hiểu Forming tool để làm 1 thư viện riêng cho mình