về Mesh trong Ansys

• Thread starter warmboy24
  • Ngày mở chủ đề
W

warmboy24

Author
Xin chào các anh trong diễn đàn!
Hiện em đang tìm hiểu về phần mềm Ansys 14.5 và đang gặp khuất mắt trong vấn đề Mesh chi tiết! Vì Ansys có nhiều Modul quá mà em thì là người mới nên không biết phải bắt đầu từ đâu! mong mọi người ai có kinh nghiệm thì chỉ giúp em với ạ! LÀm thế nào để Import và Mesh một chi tiết vẽ từ các phần mềm như Solid, Creo ạ?! và khi mesh thì cần chú ý các vấn đề gì?!
Mong được sự giúp đỡ của mọi người!

thanhlh84

Active Member
Ðề: về Mesh trong Ansys

Em có thể sang mục Ansys để hỏi các cao thủ.
Nếu không, em dùng Hypermesh chia lưới nhanh và đẹp hơn. Em có thể import các file CAD từ hầu hết các phần mềm khác vào HyperMesh (UG, Catia, Creo, Solidworks,...). Em vào menu File >> Import >> Geometry. Tuy nhiên cần một số setting, để cho tiện em có thể chuyển sang Parasolid hoặc step rùi import. IGES chất lượng import xấu.

Sau khi chia lưới xong, em có thể Export sang ANSYS. FILE >> Solver Deck >> ANSYS

Còn về chia lưới như thế nào? Cái này tùy thuộc vào bài toán của em. Nếu là non-linear explicit (Crash/Drop test) thì min size cần đặc biệt lưu ý nếu không sẽ ko hội tụ kết quả. Còn Structural analysis thì min size ko quan trọng lắm. Ngoài ra thì việc liên kết giữa các component cũng rất quan trọng. Hàn kiểu gì? Spotweld hay Arc Weld, Seam Weld. Tùy vào bài toán tĩnh hay động. Với bài toàn tĩnh thì mối hàn thường ít bị ảnh hưởng nhiều đến kết cấu nhưng bài toán chịu tác động của tải trọng động thì ảnh hưởng khá lớn... Nói chung là em phải nghiên cứu một cách nghiêm túc bài bản, nếu không thì kết quả mô phỏng sẽ sai lệch một cách trầm trọng cả về độ lớn lẫn vị trí...