Vẽ thùng xe rùa

Author
Mình ngồi loay hoay vẽ mãi không được cái thùng xe rùa mong các bạn giúp đỡ.
Tiện mình hỏ thêm mình làm về khuôn dập vuốt thì chi tiết này liệu có phải vẽ ở dạng tấm không hay chỉ cần vẽ ở dang part bt vậy
Thanksss

Last edited:
Ðề: Vẽ thùng xe rùa

Chào bạn!
Thứ nhất ; bạn loay hoay không vẽ được? Bạn gặp rắc rối bước nào thì đưa ra, nhớ kèm hình ảnh thì anh em diễn đàn sẽ giúp bạn. Còn việc vẽ luôn cho bạn cái xe thùng xe rùa này thì mình không có thời gian rãnh nhiều để vẽ giùm bạn. Không biết có bác nào giúp được không!

Thứ hai; nếu phương án bạn đưa ra là dập vuốt thì sao vẽ trong sheet metal được hả bạn. Sheet Metal là vẽ chi tiết dập chấn, bẻ. ! gợi ý của mình là cứ vẽ bình thường đi bạn. Vẽ part thôi. Vẽ xong sẽ có những cách để mô phỏng hay gia công, hay chuyển qua phôi để gia công tùy phương án.

Chúc bạn thành công.

Author

Mình vẽ được rồi.Thansks bạn nhé.cho mình hỏi thêm mình nên dùng phần mềm nào để mô phỏng.mình mới động nên phần mềm nào đơn giản chút :)).bạn có chút tài liệu nào về phần mềm không vậy
Mình thấy bảo phần mềm DYNAFORM dùng đơn giản hơn các phần mềm phải ko vậy.
Gmail của mình ngothang90@gmail.com

Last edited:

cậu có thể cho tớ file của cậu được không? tớ nghĩ mãi mà không vẽ được

Chào bạn!

Thứ nhất, chi tiết bạn dựng bằng Solidworks mấy vậy? Mình dùng ở công ty 2009 nên không xem được.
Thứ hai, nếu đã dùng solidworks thiết kế thì bạn dùng mô phỏng luôn chứ cần gì dùng thêm phần mềm.
Mạnh tay thử đi bạn. Tài liệu thì cứ tìm trên diễn đàn này, mình thấy các bạn khác hay gọi DCL là thầy ( vì các bài dịch, tài liệu của tác giả này khá hay và rất chi tiết). Bạn thử tìm xem sao nhé. Và trong quá trình mô phỏng, nếu gặp trục trặc rắc rối cứ nêu lên anh em sẽ nhào vào giúp.

Chúc bạn thành công!

Author

Thanks ban.
Mình thì dùng SW 2010.có cách nào để SW 2009 đọc được không vậy bạn.Về vấn đề mô phỏng thì dùng SW có thể kiểm tra được chất lượng sản phẩm hoặc sự thay đổi độ dày..kích thước của phôi.chẳng hạn không vậy bạn.Mình chưa thấy chưa thấy nói về điêu đấy nên ko bit.Mình có kiếm được 1 bài
http://giacongapluc.com.vn/index.ph...dap-thung-xe-rua&catid=105&Itemid=536
không bit SW có mô phỏng được ko bạn.công ty bạn làm về SW ak. bạn mình hỏi thêm về phần khuôn : mình thấy SW chỉ phân khuôn như part 2 của mình.
http://www.mediafire.com/imageview.php?quickkey=4x23uiwmybdum39
http://www.mediafire.com/imageview.php?quickkey=6zae2w7pl3ovzsz
http://www.mediafire.com/imageview.php?quickkey=03n4ud1qbn5bsqn
http://www.mediafire.com/imageview.php?quickkey=1yzxt5unc6o4cb3
File ảnh thôi mình ko up được ảnh lên đây luôn ko hiu?
có cách nào thiết kế 1 bộ khuôn hoàn chỉnh bằng SW không vậy bạn ( có bửa khuôn trên.dưới,trụ dãn bạc dẫn...)Mình vẽ từng ctieets ra rồi mate được không vậy bạn.
Sr Mình không up được ảnh lên.

Last edited:

Chào bạn!

Tiếc thật vì công ty dùng phiên bản 2009 cho tất cả nhân viên nên không up lên 2010 được.
Mình có 1 chút nhầm lẫn vì mình nói chung chung là mô phỏng. Ý mình là mô phỏng hoạt động của thiết bị (Motion).
Còn ý bạn hỏi là mô phỏng quá trình gia công dập vuốt để tạo thành sản phẩm. Cái này thì phải dùng add on của Solidworks rồi. Mình nhớ có bạn đã viết về add on dập vuốt giành cho Solidworks trong diễn đàn rồi, để mình tìm lại *** gửi bạn sau nhé.
Về vấn đề kiểm tra, trong solidworks thì bạn có thể kiểm tra trực tiếp trên chi tiết bạn đã tạo ra (chức năng CosMos Works). Bạn có thể kiểm tra thể tích, bề mặt, độ dày, ứng suất, khả năng chịu tải,... (bạn tham khảo thêm tài liệu của thầy DCL nhé, tác giả viết khá cụ thể)
Về khuôn, thiết kế 1 bộ khuôn trong solidwork khi bạn đã có chi tiết thì quá dễ rồi. Ý bạn là thiết kệ 1 bộ khuôn trong 1 part hay trong 1 assembly??? Vì theo kinh nghiệm của mình, chẳng ai thiết kế khuôn trong 1 part cả. Mình sẽ làm 2 hay 3 hay nhiều khuôn trong các part. Sau đó mình add vào assembly và lắp ghép. Vì khi bạn làm từng khuôn (của 1 phần) trong 1 part, bạn có thể xuất part đó qua gia công (Solid Cam), cũng như tạo Motion trong lắp ghép để thấy được quá trình hoạt động khi dập khuôn thế nào.

Một vài kinh nghiệm nho nhỏ của mình. Hy vọng giúp ích cho bạn.

Author

Thanks bạn zeroht nhé.
Mình đang tìm hiểu phần CosMos work.có phải phần đây trong solid mới là Sumilation ko vậy bạn.
Nếu mà mô phỏng dùng hết solid được như bạn nói vậy thì mình định dùng solidcam để gia công bạn thấy thế nào.

Chào bạn!

Rất vui vì bạn tâm huyết với solid works.
Trong các phiên bản mới đúng là Simulation đó bạn.
Về phần gia công bằng Solid Cam thì thực tế ở Việt Nam mình chưa thấy triển khai ở các xưởng gia công, vẫn chủ yếu là Pro, Master Cam, Vici, ... Nhưng khi mình làm ở một công ty có phần gia công máy CNC thì mình thấy khá dễ. Mình chủ động xuất file NC (hay G-code) cho nhân viên đứng máy luôn. Họ vẫn chạy ra sản phẩm đúng ý mình, không vấn đề gì cả.
Về mô phỏng, nếu có thời gian, bạn có thể làm mô phỏng phần dập khuôn luôn cũng được.
Về link bạn đưa thì là của công ty máy Amada. Công ty này thì bán máy nên họ sẽ kèm phần mềm vào luôn, mình không xin phần mềm của họ được đâu, nên mình cũng không biết là có phần mềm mô phỏng được quá trình dập vuốt hay chưa. Mình cũng có cơ hội được tiếp xúc với 1 vài chương trình của Amada thì toàn là mô phỏng số và kiểm tra, thẩm định sản phẩm thôi (bề dày, ứng suất, nhiệt độ, bị phá hỏng). Phần này thì solid works làm khá hiệu quả rồi; trong solid work bạn vẫn có thể hiệu chỉnh tối ưu sản hình dạng chi tiết nữa, nên mình đánh giá là tốt hơn.
Àh, mà bạn làm đồ án tốt nghiệp hay công việc của bạn vậy???
Một vài kinh nghiệm hy vọng giúp ích được cho bạn.

Các bác quay về chủ đề chính của topic , đang lái sang các phần mềm rồi nhé .:)

Last edited by a moderator:
Author

cảm ơn bạn nhé.Còn tìm cả công ty nữa.
Mình đang làm đồ án tốt nghiệp bây giờ mới đọng tới khuôn nên kém lắm :)) về phần gia công thầy cũng chỉ yêu cầu mình làm thế nào đưa ra file NC thôi.công ty bạn làm về solidworks ak bạn cũng làm về khuôn hay j vậy

Không viết tắt như vậy nữa bạn nhé :)
Thanks !

Chào bạn!

Ui bị bác admin nhắc nhở *** :p
Nhưng vẫn phục vụ cho chủ đề mà bác.
Đã vẽ được thì đến công đoạn tiếp theo là mô phỏng, tính toán, làm khuôn, gia công.

Nếu bạn ngothang90 làm đề tài thì có vẻ đơn giản hơn nhiều rồi.
Thầy bạn chỉ yêu cầu ra file NC thôi đúng không, có yêu cầu mô phỏng quá trình dập hay không?
Vì mình có đọc topic khác của bạn thì có member góp ý dùng AutoForm hoặc Dynaform.
Nhưng để làm đề tài thì bạn có bị ràng buộc phần mềm không? Thầy có cho dùng nhiều phần mềm cho những công đoạn khác nhau không? Cái này cũng là điểm số đó nha bạn.
Quay lại yêu cầu của thầy bạn. Thầy chỉ yêu cầu ra file NC.
Ok, tất cả đều có thể làm trên 1 phần mềm Solid Works được bạn àh.
Bạn chỉ cần cài Solid Works và module Solid Cam là giải quyết được đến phần gia công, xuất file NC.

Mình tóm gọn lại nhé :
+ Dùng Solid Works dựng chi tiết; tính toán, kiểm định (độ dày, ứng suất, ...); làm khuôn.
+ Dùng Solid Cam để gia công khuôn, xuất file NC.

Theo mình thì đồ án mức độ này cũng tầm 2 người làm được. phù hợp với đồ án tốt nghiệp.
Nếu thời gian làm nhiều, bạn nên đi sâu về phân tích, kiểm định.
Chúc bạn làm đồ án thành công nhé.

C

caihuyan

Mình cũng đang chuẩn bị báo cáo tốt nghiệp nghiên cứu đề tài này được 2 tháng rồi.
có gì cùng nhau nghiên cứu nhé.

cảm ơn bạn,mình chỉ cần tham khảo hình thôi, còn kích thước thì chưa cần!.

Author

thanks bạn zeronht nhé.
Mình cũng mới kiếm được chút ít tài liệu về Autoform phần mô phỏng quá trình dập thì chưa thấy thầy nói j nhiều.
Mình muốn hỏi bạn thêm khi thiết kế khuôn bằng solid mình cũng chỉ dừng lại ở chia chày cối.chứ như các phần mềm khác thì có các thư việc khuôn rồi lôi các chốt,bạc... ra insert vào.còn trong solid thì mình chưa thấy phần đây.
thằng bạn mình nó bảo vào misumi xem các chốt,bac.. chuẩn rồi vẽ và mate vào.không biết bạn thiết kế khuôn trong solid thì làm như thế nào.
Đồ án này thì thày cho 1 người làm thôi.Mình làm trong 1 tháng rưỡi mà giờ chưa đâu vào đâu.hj

Author

chào bạn caihuyan.
Bạn cũng làm về khuôn dập ak.Tình hình thế nào rồi.Mình làm trong 1 tháng rưỡi ,15 tháng sau là phai nộp rồi.bạn làm được j chia sẻ cùng chia sẻ nhé.

Chào bạn!

Thời gian có vẻ không còn nhiều nhỉ.
Trên diễn đàn cũng có các bài viết về các
làm khuôn cho solidworks bạn thử tìm xem nhé: Imold, 3DQuickmold.
Các chốt, bạc đó cũng dễ mà.

Chúc bạn sớm hoàn thành đồ án nhé.