Vericut - chia sẽ kinh nghiệm với phần mềm mô phỏng gia công CNC hàng đầu !!!

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
Author
Hi, chào các bạn.

Do nhu cầu dùng Vericut để kiểm tra chương trình G-Code đở phải cắt thử. Mình phát hiện ra Vericut thiệt là tuyệt vời, do biết về CAD/CAM và máy CNC, mình học sử dụng được Vericut trong vòng 2 ngày :)69:). Mình phát hiện ra Vericut có bộ tài liêu training có sẳn trong bộ cài đặt của nó. (Thư mục /vericut/training - chì cần làm thật kỹ từ bài 1 đến bài 10 là bạn có thể sử dụng được nó - yêu cầu bạn phải biết tiếng Anh khá một chút). Giao diện thân thiện, dễ sử dụng, đặc biệt phẩn tạo, quản lý, mô phỏng dao cụ TUYỆT VỜI. Nếu bạn yêu thích lập trình gia công cơ khí thì Vericut là một phần mềm không thể thiếu. Mình biết rất nhiều anh tài dùng Vericut, có lẻ hai công ty Planex / và ADMS ở KCN Quận 12 -TP.HCM là những người rất giỏi và dùng Vericut lâu năm.

Hy vọng chúng ta cùng nhau chia sẽ / học hỏi kinh nghiệm cùng nhau.

QuyenQCM

Active Member
Ðề: Vericut - chia sẽ kinh nghiệm với phần mềm mô phỏng gia công CNC hàng đầu !!!

Bác Chim cũng là cao thủ về vericut đấy bác Bí à

Ðề: Vericut - chia sẽ kinh nghiệm với phần mềm mô phỏng gia công CNC hàng đầu !!!

Ha ha ha !
bây jo mấy cao thủ mới biết vụ Vericut này. Với 5 trục mà không test thì dễ toi lắm.
Cũng may mình dùng Thằng này khoảng 5 năm gì đó vì bên mình làm CAD/CAM chuyên nghiệp.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
Author

Mình giới thiệu một số tính năng chính của Vericut

1. Giới thiệu về mô phỏng trong gia công CNC
2. Các thao tác điều khiển mô phỏng
3. Tìm kiếm và kiểm tra các va chạm trong quá trình gia công, va chạm giửa dao, chi tiết, đồ gá, va chạm khi chạy G0 ăn dao vào chi tiết
4. Đo đạc k/t chi tiết sau khi gia công bằng caliper
5. So sánh chi tiết cần gia công và chi tiết thành phẩm sau khi gia công, hiển thị bằng màu sự khác biệt
6. Tạo hệ trục tọa độ cho chi tiết
7. Định nghĩa gốc chương trình gia công cho chi tiết (G54, ..G59)
8. Tạo thư viện dao, thư viện Holder, Collet kẹp dao, ống nối….
9. Tạo thiết đặt gia công nhiều lần gá, nhiều gốc tọa độ (G54…G59), dùng cụm đồ gá Tombstone.
10. Tạo chương trình mô phỏng mẫu, tạo thư viện chương trình mô phỏng gia công
11. Tạo ra báo cáo của chương trình mô phỏng, báo cáo về dao, về các thông số của chương trình gia công như tốc độ cắt, thời gian chạy air cut.
12. Điều chỉnh và thiết đặt thông số cho các bộ điều khiển CNC như Fanuc, Siemen…
13. Tạo và tính toán chiều dài tối ưu của cán dao, ống nối.
14. Dùng chức năng MDI để lập kế hoạch gá đặt trước cho chi tiết
15. Định nghĩa các thông số gia công tối ưu cho chương trình gia công NC
16. Tạo ra bản trình tự đo đạc (inspection) cho chi tiết thành phẩm
17. Lập chương trình đo đạc cho chi tiết bằng đầu dò, chức năng như máy CMM (probe programming)
18. Xây dựng mô phỏng động học cho máy CNC 3 trục
19. Xây dựng mô phỏng động học cho máy CNC 4 trục
20. Xây dựng mô phỏng động học cho máy CNC 5 trục
21. Xây dựng các tiêu chí kiểm tra va chạm và giới hạn hành trình cho mô phỏng máy CNC
22. Xây dựng và mô phỏng máy Tiện 3 trục ( có thêm trục C)
23. Xây dựng và gán dao cho máy Tiện 3 trục
24. Tùy chỉnh thông số gia công NC cho các bộ điều khiển CNC
25. Tùy chỉnh cấu hình cho trục chính máy CNC
26. Tùy chỉnh bộ điều khiển CNC để xuất ra các thông báo lỗi
27. Xử lý các chương trình con khi gia công NC
28. Xây dựng và điều khiển các thiết đặt cho các bàn / trục máy xoay tròn
29. Định nghĩa và thiết đặt cho các cụm gá đặt di chuyển / cụm fixture
30. Thêm 1 cụm chống tâm cho máy tiện
31. Xây dựng máy với hệ thống thay dao tự động, ATC
32. Tạo chương trình con điều khiển pallet

Tiền bối có tài liệu chia sẽ cho bọn em với.
+ Cách tạo máy
+ Cách tao phôi, setup phôi
+ Dụng cụ( cái này thì em đã biết. hehe)
...
Em đang tìm hiểu mà ít tài liệu quá. Thanks Tiền bối

T

ttnhung123

Vâng em cũng thấy phần mềm này rất hay.

Hi, chào các bạn.

Do nhu cầu dùng Vericut để kiểm tra chương trình G-Code đở phải cắt thử. Mình phát hiện ra Vericut thiệt là tuyệt vời, do biết về CAD/CAM và máy CNC, mình học sử dụng được Vericut trong vòng 2 ngày :)69:). Mình phát hiện ra Vericut có bộ tài liêu training có sẳn trong bộ cài đặt của nó. (Thư mục /vericut/training - chì cần làm thật kỹ từ bài 1 đến bài 10 là bạn có thể sử dụng được nó - yêu cầu bạn phải biết tiếng Anh khá một chút). Giao diện thân thiện, dễ sử dụng, đặc biệt phẩn tạo, quản lý, mô phỏng dao cụ TUYỆT VỜI. Nếu bạn yêu thích lập trình gia công cơ khí thì Vericut là một phần mềm không thể thiếu. Mình biết rất nhiều anh tài dùng Vericut, có lẻ hai công ty Planex / và ADMS ở KCN Quận 12 -TP.HCM là những người rất giỏi và dùng Vericut lâu năm.

Hy vọng chúng ta cùng nhau chia sẽ / học hỏi kinh nghiệm cùng nhau.
Bác iPumpkin, có phải em nhầm không nhưng hình như bên Planex đâu có sử dụng Vericut nhỉ.

Tiền bối có tài liệu chia sẽ cho bọn em với.
+ Cách tạo máy
+ Cách tao phôi, setup phôi
+ Dụng cụ( cái này thì em đã biết. hehe)
...
Em đang tìm hiểu mà ít tài liệu quá. Thanks Tiền bối
Trong mục training session sau khi cài vericut có hướng dẫn đầy đủ cách tạo máy, cách tạo phôi với Vericut đó.
Bạn xem link youtube có hướng dẫn cụ thể.