Vì có Liên quan đến đúc của hợp kim nhôm ADC 12 nên em muốn nhờ các anh một chút ạ.

• Thread starter divogame
  • Ngày mở chủ đề
D

divogame

Author
Mấy anh trên này làm thực tế nhiều vè cái này tiện cho em hỏi luôn về tính đúc và tính cắt gọt của ADC12, anh nào có tài liệu về vấn đề này share cho em với, em dang làm đồ án tố nghiệp mà có liên quan đến hợp kim nhôm này mà không biết tìm tài liệu ở đâu ạ.
( em chỉ cần biết một chút về tính đúc: chảy loãng, điền đầy...... và về cắt gọt để em chọn dao và chế độ dao hợp lý ạ)
thanks mọi người!

Ðề: Vì có Liên quan đến đúc của hợp kim nhôm ADC 12 nên em muốn nhờ các anh một chút ạ.

Không ai giúp bạn à. Lấy tạm phần nghiên cứu của mình nhé.
ADC12 mình không biết tiêu chuẩn Việt Nam thế nào nhưng chắc là tương đương với A384 tiêu chuẩn quốc tế. ADC12 chắc là Aluminum Die Casting 12% Si với khoảng đông đặc ngắn, co ngót ít...
Bạn xem trong này nhé
http://www.mediafire.com/?7gk5b7a33f54oax
Chắc bạn làm đồ án công nghệ chế tạo máy rồi vì hỏi tính cắt gọt của hợp kim này để chọn chế độ gia công mà. Nếu đồ án công nghệ thì người ta thường chỉ gia công các hệ lỗ trên vật đúc thôi ( vì nước ngoài công nghệ đúc rất chính xác, ít gia công cắt gọt lắm ).
Good luck

Last edited:
D

divogame

Author
Ðề: Vì có Liên quan đến đúc của hợp kim nhôm ADC 12 nên em muốn nhờ các anh một chút ạ.

thanh anh rất nhiều, hôm nay em vào cuối cùng cũng có người giúp, rm tìm mãi mà không có, mà tiêu chuẩn này- về hợp kim ADC 12 là của Nhật anh ạ( Jis)

D

Ducthach90

Author

thanh anh rất nhiều, hôm nay em vào cuối cùng cũng có người giúp, rm tìm mãi mà không có, mà tiêu chuẩn này- về hợp kim ADC 12 là của Nhật anh ạ( Jis)
A ơi cho e xin tài liệu của Nhật được k vậy?
Nếu dc a gửi giúp e qua mail: ducthach900@gmail.com
E cảm ơn a.

Adc12 là mác nhôm cùng tinh , rất dễ đúc , hầu như không có khoảng đông , tính chảy loãng cao , độ nhớt kém cực kì dễ đúc .Nó thường dùng trong công nghệ đúc áp lực , công nghệ này đúc rất chính xác ,cắt gọt rất ít , chỉ gia công lỗ ,ren hay 1 số chỗ bắt buộc , đặc biệt nếu đúc áp lực cao thì không thể nhiệt luyện chi tiết vì rất nhiều rỗ khí trong chi tiết.
Adc12 dễ cắt gọt.

Sẵn em đang đang tìm hiểu về đúc có hỗ trợ siêu âm của hợp kim ADC12. Mọi người ai có tài liệu liên quan cho em xin với ạ.