Vị trí miệng phun tối ưu trong Moldflow

• Thread starter phamhieuck2
  • Ngày mở chủ đề
P

phamhieuck2

Author
em đang làm đồ án về khuôn ép nhựa, chi tiết là cái cốc.
hôm qua em có sử dụng chức năng tìm vị trí miệng phun tối ưu nhưng em không hiểu kết quả. Bác nào có kinh nghiệm phân giải vụ này giúp em với.em sắp bảo vệ ***. Thanks các bác!
Đây là file ảnh em up lên mediafire vì em k pít up lên diễn đàn.
http://www.mediafire.com/?ntny3pkh8xt2u0b

Ðề: Vị trí miệng phun tối ưu trong Moldflow

em đang làm đồ án về khuôn ép nhựa, chi tiết là cái cốc.
hôm qua em có sử dụng chức năng tìm vị trí miệng phun tối ưu nhưng em không hiểu kết quả. Bác nào có kinh nghiệm phân giải vụ này giúp em với.em sắp bảo vệ ***. Thanks các bác!
Đây là file ảnh em up lên mediafire vì em k pít up lên diễn đàn.
http://www.mediafire.com/?ntny3pkh8xt2u0b
Theo như phân tích của em thì miệng vị trí đặt miệng phun tót nhất sẽ là nơi có màu đỏ, tương ứng thể hiện trên cây phân bố màu sắc có chữ Best gate location (vị trí đặt miệng phun tốt nhất), vậy em nên bố trí miệng phun ở vị trí này. Tuy nhiên, để thuận lợi cho việc bố trí kết cấu khuôn và mang tính kinh tế hơn khi lắp làm khuôn, em nên phân tích thủ công trên Mold Flow Insight để tìm thêm thông tin về lực kẹp, thời gian phun, áp suất phun...giữa một số vị trí có cùng khả năng đặt vị trí miệng phun tốt như nhau (ví dụ: trên hình của em có hai vị trí tương ứng màu đỏ ấy). Chúc em thành công.

Thường thì thực tế người ta ít khi tìm vị trí miệng phun tối ưu nhất.Mà căn cứ vào hình dáng ,chức năng,yêu cầu kỹ thuật...của sản phẩm,sau đó tự chọn ra 1 số vị trí miệng phun cho phù hợp,cuối cùng mới dùng các phần mềm mô phỏng như Moldflow/Moldex3D..phân tích để chọn ra được vị trí nào là lý tưởng nhất trong số những vị trí đó

-Ví dụ như để ép ra sản phẩm là mặt trên của chiếc Laptop.Nếu dùng phần mềm để phân tích ngay từ đầu thí chắc chắn nó sẽ chọn vào điểm chính giữa,ở mặt bên trên là vị trí tối ưu nhất.Thế nhưng nếu đặt vị trí miệng phun ngay chỗ này thì sẽ ảnh hưởng rất lớn đến yếu tố thẩm mỹ,vì vậy người ta nghiên cứu và chọn ra 1 số vị trí khác (như ở cạnh bên hông,ở mặt dưới...) rồi bắt pm phân tích theo những vị trí này.Kết quả cuối cùng tuy không tối ưu về các yếu tố như dòng chảy,áp suất,nhiệt độ nhựa...nhưng nó lại phù hợp với các yêu cầu kỹ thuật của loại sản phẩm này.

-Tương tự chiếc cốc ở hình trên cũng vậy,để đơn giản việc làm khuôn,và các yếu tố thẩm mỹ.người ta thường chọn 1 miệng phun duy nhất nằm ở phía mặt dưới đáy cốc

Last edited:
P

phamhieuck2

Author

em cảm ơn mấy bác đã giúp em. em học cơ khí cũng mới học về khuôn mẫu mà nhóm lại chọn đề tài này.
các bác cho em hỏi là ở diễn đàn mình có bác nào đã từng bảo vệ về khuôn mẫu hay có kinh nghiệm gì chỉ em với.
Thầy giáo em bảo về chuẩn bị để hôm nào đi bảo vệ mà em lại không biết nên chuẩn bị gì.
có ai từng làm chỉ em ít câu hỏi để em biết hướng mà chuẩn bị.
Cảm ơn các bác nhiều!!

em cảm ơn mấy bác đã giúp em. em học cơ khí cũng mới học về khuôn mẫu mà nhóm lại chọn đề tài này.
các bác cho em hỏi là ở diễn đàn mình có bác nào đã từng bảo vệ về khuôn mẫu hay có kinh nghiệm gì chỉ em với.
Thầy giáo em bảo về chuẩn bị để hôm nào đi bảo vệ mà em lại không biết nên chuẩn bị gì.
có ai từng làm chỉ em ít câu hỏi để em biết hướng mà chuẩn bị.
Cảm ơn các bác nhiều!!
Bạn có thể nhờ anh Chương (the_rock), anh ấy từng làm đề tài tốt nghiệp khuôn mẫu, anh ấy rất nhiệt tình, hiện lại đang công tác bên lĩnh vực này, mình cũng từng được anh ấy chỉ bảo nhiều..hi...:1:. ngoài ra còn có rất nhiều cấy đại thụ khác nữa, bạn vào mục khuôn mẫu là sẽ biết thôi. (Xin lỗi các bác, em đi hơi bị sai chủ đề).

v KẾT QUẢ CỦA QUÁ TRÌNH PHÂN TÍCH CHỌN VỊ TRÍ TỐT NHẤT CHO MIỆNG PHUN LÀ:

Phần mền xác định vị trí miệng phun tại tốt nhất tại Node = 2408 Chọn Modeling→Query Entities→Nhập T2408 chọn show→Điểm đặt miệng phun sẻ sáng lên.Dựa vào màu sắc ta có thể xác định được vị trí đặt miệng phun.Tuy do kết cấu khuôn và tính thẩm mỹ không thể đặt miệng phun tại vị trí phần mền đề nghị mà ta sẻ đặt tại vị trí gần đúng để phù hợp với kết cấu khuôn.

tài liệu về Moldflow mình có nhiều.vì ngày xưa làm ĐATN là cái này và Pro.ai cần thì để lại mail or CC quang mail mình:mengineer222@gmail.com

P

phamhieuck2

Author

Mấy bác đi làm có kinh nghiệm cho em hỏi câu này.
khi mình đi làm ở công ty về khuôn ép nhựa thì họ có dùng moldflow không mấy bác?
tại em thấy đứa bạn nó bảo anh họ nó bảo không phải là moldflow.
mấy bác giúp em với!
thanks các bác.:63:

Mấy bác đi làm có kinh nghiệm cho em hỏi câu này.
khi mình đi làm ở công ty về khuôn ép nhựa thì họ có dùng moldflow không mấy bác?
tại em thấy đứa bạn nó bảo anh họ nó bảo không phải là moldflow.
mấy bác giúp em với!
thanks các bác.:63:
Thường thì mấy cty làm khuôn họ tính toán theo kinh nghiệm chứ không dùng phần mềm làm gì cho mất thời gian.Gặp 1 số mẫu phức tạp quá thì mới đem Moldflow ra tính toán cho chắc ăn.Nhưng cũng chỉ là dùng chùa thôi.

Tuy nhiên vẫn có 1 số cty lớn hoặc cty nước ngoài bỏ tiền ra mua bản quyền phần mềm,nhưng là Moldex 3D chứ không phải Moldflow.Nguyên nhân là do Moldflow đắt hơn,và ở VN vẫn chưa có cty làm đại lý bán pm này

V

vanchibk

Author

cảm ơn thaictm3b nhiền nhé, đúng lúc mình cần những tài liệu này

như bạn the rock đã giải thích về yêu cầu sản phẩm để thiết kế khuân và miệng phun cho hợp lý
mình thêm chút nữa đó là yêu cầu giá thành của khuân và khả năng gia công của máy móc
như sản phẩm của bạn là ốc thì là có ren nên tính thêm yếu tố nay vì làm sao để tách sản phẩm ra khỏi khuân ?
mình up 1 bản vẽ bạn tham khảo kết cấu để bố trí hợp với sản phẩm của mình