Vít tải xi măng trong trạm trộn bê tông bị quá tải, cần thay mới động cơ

• Thread starter minhnghia
  • Ngày mở chủ đề
M

minhnghia

Author
Chào các bác!
Em mới vào nghề nên có nhiều thứ chưa rõ, mong các bác chỉ giáo giúp em
Hiện tại công ty em có một trạm trôn bê tông. Trạm sử dụng 2 vít tải, để tải xi măng từ Xi lô lên nồi trộn.
Mỗi vít tải sử dụng một động cơ 3 pha: 15Hp và 1450v/p...nhưng do vít tải được nối dài thêm 3m so với kích thước ban đầu(khi dời trạm, lắp đặt sai với thiết kế ban đầu)...vít tải hay bị quá tải.
Em có phương án: thay bằng động cơ mới với công suẩt 20Hp hoặc 25Hp...nhưng ko thay hộp số,e đang phân vân ở đây là:
1) Động cơ mới có đủ cho vít tải hay ko?
2) Có cần thay hộp số mới ko? (tính an toàn và kinh tế)
Mấy bữa nay e cũng đã đọc sách nhiều mà vẫn chưa ra...:17:
Kính mong các bác tận tình giúp e chuyện này.
Có gì các bác đừng cười nhé.
Rất cám ơn các bác...

Ðề: Vít tải xi măng trong trạm trộn bê tông bị quá tải, cần thay mới động cơ

Cố gắng tính toán cho chắc ăn.
1. Công suất động cơ.
- Bài bản nhất là tìm tài liệu về vít tải để tính cho chuẩn. Xin gửi bạn tài liệu trích từ sách Máy nâng chuyển của Đào Trọng Thường, ... năm 1986 để tham khảo:
http://www.mediafire.com/?csbe2pvf66pi4r6
- Nếu ngại thì có thể tính nhanh để có số liệu gần đúng: Công suất của động cơ tỷ lệ với chiều dài làm việc (đoạn có cánh xoắn) của vít tải. Công suất động cơ cần chọn bằng công suất động cơ cũ nhân với tỷ số chiều dài làm việc của vít mới và vít cũ.

2. Hộp số.
Có thể dùng hộp số cũ nếu lúc chưa thay đổi nó dư khả năng tải. Muốn xác định thì phải tính toán thôi. Cách tính đã có trong môn chi tiết máy. Cẩn thận thì tính cho tất cả các bộ truyền, trục, khớp trục, ổ bi.
Nếu động cơ mới chỉ hơn động cơ cũ 1,5 đến 2 lần thì có thể dùng liều hộp số cũ với hy vọng là người thiết kế trước để hệ số an toàn khoảng 1,5 đến 2 lần.

M

minhnghia

Author

Em xin cám ơn bác NguyenDucThang.
Thật sự còn nhiều điều cần phải học hỏi thêm nữa.
Rất mong các bác tận tình giúp đỡ

B

baockm

Author

Cố gắng tính toán cho chắc ăn.
1. Công suất động cơ.
- Bài bản nhất là tìm tài liệu về vít tải để tính cho chuẩn. Xin gửi bạn tài liệu trích từ sách Máy nâng chuyển của Đào Trọng Thường, ... năm 1986 để tham khảo:
http://www.mediafire.com/?csbe2pvf66pi4r6
- Nếu ngại thì có thể tính nhanh để có số liệu gần đúng: Công suất của động cơ tỷ lệ với chiều dài làm việc (đoạn có cánh xoắn) của vít tải. Công suất động cơ cần chọn bằng công suất động cơ cũ nhân với tỷ số chiều dài làm việc của vít mới và vít cũ.

2. Hộp số.
Có thể dùng hộp số cũ nếu lúc chưa thay đổi nó dư khả năng tải. Muốn xác định thì phải tính toán thôi. Cách tính đã có trong môn chi tiết máy. Cẩn thận thì tính cho tất cả các bộ truyền, trục, khớp trục, ổ bi.
Nếu động cơ mới chỉ hơn động cơ cũ 1,5 đến 2 lần thì có thể dùng liều hộp số cũ với hy vọng là người thiết kế trước để hệ số an toàn khoảng 1,5 đến 2 lần.
anh có file của sách máy nâng chuyễn của Đào Trọng Thường, ... năm 1986không .cho em xin,e đang nghiên cứu về máy nâng chuyển mà không tìm thấy ở đâu cả.

M

minhnghia

Author

Các Bác ơi
Hiện nay bác nào co tài liệu lắp đặt hoặc thiết kế một trạm trôn Bê tông, hoặc đề tài thiết kế trạm trộn Bê tông (Điện và động lực)
Các bác có thể chia sẽ với e được ko
Em đang rất cần
Email của e: daominhnghia2010@yahoo.com.vn
Rất cám ơn các bác.

R

rapier_ont

Author

Em đồng ý với ý kiến bác Thắng, em chỉ bổ xung thêm chút thế này: Khi mua động cơ thường người ta sẽ cung cấp thông số công suất và vận tốc, từ đó tính ra được mô men xoắn trên trục động cơ. Khi mua hộp giảm tốc sẽ được cung cấp thông số về tỉ số truyền và mô men xoắn cho phép. Sau khi đã chọn lại động cơ anh chỉ cần tính lại mô men xoắn trên trục động cơ, nếu không vượt quá mô men xoắn cho phép của hộp giảm tốc thì vẫn dùng được hộp giảm tốc cũ.