Với Cơ Cấu này thì Cần Xylanh loại gì ??

Author
tình hình là em vẽ và mô phỏng trên inventor được rồi. muốn trao đổi với mọi người là nên chọn loại xylanh nào để tối ưu hoạt động.em muốn làm mô hình thật nên còn bỡ ngỡ mong mọi người giúp đỡ.

update :
đây là video mọi người xem qua để hiểu quy trình mà em định làm
và cho ý kiến để tiến hành thành thực tế ( chỉ ở dạng mô hình thôi nhé)
[video=youtube;XCU8fCBYr0g]http://www.youtube.com/watch?v=XCU8fCBYr0g[/video]

Last edited:
Ðề: Với Cơ Cấu này thì Cần Xylanh loại gì ??

Bạn nên nói rõ hơn ý bạn cần. Chẳng nhẻ bắt mọi người đoán mò mục đích cụ thể của bạn và đưa ra đáp án?
Định đoán mò nhưng sợ sai nên thôi.:D

Author

Bạn nên nói rõ hơn ý bạn cần. Chẳng nhẻ bắt mọi người đoán mò mục đích cụ thể của bạn và đưa ra đáp án?
Định đoán mò nhưng sợ sai nên thôi.:D
uh :)
đây là khoan tự động 2 lỗ sau khi 1 pittong đẩy phôi vào khoan đi xuống sau khi khoan 1 lỗ xong khoan đi lên pittong điều khiển khoan sẽ đẩy khoan ra 1 đoạn và tiếp tục khoan lỗ 2 :) vẽ như thế nhưng làm thật thì không biết làm thế nào,... mua xylanh như thế nào

uh :)
đây là khoan tự động 2 lỗ sau khi 1 pittong đẩy phôi vào khoan đi xuống sau khi khoan 1 lỗ xong khoan đi lên pittong điều khiển khoan sẽ đẩy khoan ra 1 đoạn và tiếp tục khoan lỗ 2 :) vẽ như thế nhưng làm thật thì không biết làm thế nào,... mua xylanh như thế nào
"Xylanh gì" theo ý bạn là sao? Bạn đang phân vân giữa thủy lực với khí nén?
Theo thiết kế của bạn thì sử dụng xylanh khí nén là được rồi. Bạn phải tính toán kỹ mình cần lực bao nhiêu, nguồn khí bạn có áp suất với lưu lượng bao nhiêu, từ đó tính ra đường kính xylanh. Rồi tùy vào hành trình kẹp, hành trình khoan và các thông số kích thước khác mà chọn loại xylanh phù hợp theo catalogue nhà sản xuất. Rồi còn phải chọn van phân phối, van tiết lưu, đầu nối ống, cỡ ống, đi dây linh ta linh tinh nữa...
Để NCKH thôi thì bạn nên dùng xylanh của Airtac hay STNC. Hai hãng này có nhiều catalogue trên mạng, giá cả, chất lượng chấp nhận được, hàng cũng sẵn.

Author

uh mình cũng tính dùng xylanh khí nén . kết hợp PLC nữa ...cho mình hỏi là 2 loại xylanh đó có công tắc hành trình cảm ứng không vậy bạn... hành trình nhỏ nhất là bao nhiêu mm

Hình như bạn hiểu sai vấn đề.
xi lanh có thủy lực và khí nén. Nhưng điều khiển nó là hệ thống mạch điện để đóng mở các van. Trong hệ thống điện có công tắc hành trình chứ không phải công tắc hành trình nằm ở xi lanh.
Với lại mình góp ý thêm: Nếu bạn di chuyển và giữ đầu khoan bằng xi lanh liệu có đảm bảo độ cứng vứng? Vì xi lanh nó có lượng dao động nhỏ khi có lức cắt tác động vào mũi khoan. Khi khoan lỗ không tròn hoặc doa rông ra.

xi lanh có thủy lực và khí nén. Nhưng điều khiển nó là hệ thống mạch điện để đóng mở các van. Trong hệ thống điện có công tắc hành trình chứ không phải công tắc hành trình nằm ở xi lanh.
Với lại mình góp ý thêm: Nếu bạn di chuyển và giữ đầu khoan bằng xi lanh liệu có đảm bảo độ cứng vứng? Vì xi lanh nó có lượng dao động nhỏ khi có lức cắt tác động vào mũi khoan. Khi khoan lỗ không tròn hoặc doa rông ra.
Khát nói đúng , ngay cả khi bạn dùng twins rod cylinder cũng chưa đảm bảo được độ cứng vững , tớ nghĩ cậu nên nghĩ đến 1 cơ cấu cơ khí thì khả thi hơn. Airtac thì tớ chắc chắn là không có xylanh đảm bảo cứng vững khi khoan đâu, vì tớ làm xy lanh airtac cũng nhiều.

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

uh mình cũng tính dùng xylanh khí nén . kết hợp PLC nữa ...cho mình hỏi là 2 loại xylanh đó có công tắc hành trình cảm ứng không vậy bạn... hành trình nhỏ nhất là bao nhiêu mm
Thật sự khá khó khăn khi bắt đầu làm về khí nén. Việc chọn van, đế van, Van tiết lưu ban đầu sẽ làm cho bạn bỡ ngỡ.
Ở Cylindẻ phía dưới( Nằm ngang): Ống khí nối vào Cylinder không phải như thế. Nó phải qua một van tiết lưu. Van tiết lưu có 2 loại: out và In. Cái này tùy bạn chọn.
Việc gá đặt Cylinder của bạn bây giơ mình mới thấy.
Để có khoảng cách dịch chuyển chính xác và độ bền Cyliden bạn nên chọn thếm stopper và giảm chấn.
- Chi tiết cần khoan của bạn mình ko rõ nhưng nếu bạn có suy nghĩ có thể kẹp chặt chi bằng Cylinder như bạn có thể là một sai lầm.
-Trong một bản thiết kế không được bỏ qua vịt trí bắng Cảm biến, Vị trí ( sơ đồ) đặt van, đường đi của ống khí. Bạn phải test sự dịch chuyển của Cylinder và Ống khí có ảnh hưởng đến vật xung quang hay không.
Và Làm việc thiết kế về tự động rất khoái hehe

Thực ra không phải lúc nào thủy lực với khí nén cũng cần có điện. Bởi vì vẫn có những van phân phối hay cảm biến dùng trực tiếp dòng khí và dòng dầu để điều khiển.

- Chi tiết cần khoan của bạn mình ko rõ nhưng nếu bạn có suy nghĩ có thể kẹp chặt chi bằng Cylinder như bạn có thể là một sai lầm.
Mình nghĩ nếu chủ thớt tính toán lực kẹp rồi chọn đúng loại xylanh thì có thể kẹp vô tư, nhưng phải có cơ cấu dẫn hướng cho đầu kẹp để xylanh chỉ chịu lực dọc. Ở cây xylanh dọc cũng vậy, như ý kiến của một số anh ở trên, bắt buộc phải có dẫn hướng thì mới ổn.

Nên dùng hệ thống điện mới mong chuyển động đều đặn được. Nếu dùng van phân phối và cảm biến dùng trực tiếp với dòng khí thì sẽ bị giật. Cụ thể là khi mới gặp công tắc hành trì thì nó sẽ giật mạnh. càng về sau thì chuyển động ổn định hơn một chút. Rất khó điểu chỉnh cho chuyển động đều đặn bằng van tiết lưu. ok?

Mình có chút ý kiến đóng góp với chủ topic.
Theo bản vẽ của bạn thì chưa đảm bảo được đâu.
phải thiết kế thêm nữa về hệ thống chịu lực và dẫn hướng.
về xilanh các tiền bối đã nói là khá nhiều và đủ cho bạn sử dụng nhưng, nếu bạn mới tiếp xúc về xilanh thì đọc những cái đó có lẽ là hơi cao, nên bỏ chút time tìm hiểu về xilanh.
mặt khác nữa nếu hành trình xilanh không có cái nào phù hợp với bạn thì bạn có thể dùng cảm biến để rút dao cho đúng, nhưng tốt nhất là gá đặt cho hành trình max của xilanh là điểm sâu nhất cần khoan. lúc đó tùy vào van tiết lưu bạn có thể dùng cảm biến hoặc đặt timer cho rút dao đều được, đừng quên cho thêm thanh dẫn hướng bi hoặc mang cá cho cụm gá dao.
về cụm gá phôi, nếu muốn có 2 điểm để khoan chính sác mà dùng khí nén thì hơi khó thật. nhưng bạn có thể gá vị trí đầu tiên là max xi lanh dùng 1 cảm biến, rồi vị trí thứ 2 là thu xi lanh về và dùng 1 xi lanh khác điều khiển 1 chốt hãm hành trình xilanh chính. kèm theo đó gá 1 cảm biến trên xilanh chính cho vị trí chốt để tác động khoan đi xuống. khí khoan đi về thì có 1 cảm biến tác động cho xilanh nhả chốt hãm để xi lanh kia đi về.
về việc sử dụng bao nhiêu cảm biến, hệ thống van như thế nào thì tùy vào mạch điều khiển và yêu cầu của bạn đặt ra.
nhưng phải chú ý về độ vững cũng như áp lực khí của xilanh đẩy phôi, và hệ thống kẹp phôi, nếu không cẩn thận mà áp xuất khí yếu quá rồi không có hệ thống dẫn hướng chống lắc các hướng (định vị các bậc tự do) thì dễ làm cho khi khoan bị rung, có thể gẫy mũi (đặc biệt là mũi khoan mòn tự mài lại không đều).
note: nếu là khoan xốp thì chắc không có vấn đề gì :D
chúc bạn thành công.

C

cool_ml

Mình nghĩ việc đầu tiên là nên xem xét lại độ cứng vững gá lắp xylanh. Với xylanh dọc thì mình thấy đơn giản có thể gá lên khung sườn của máy (kết cấu khung sườn có thêm 1 tấm tole mỏng để gá tấm đế dưới xylanh trực tiếp lên đó, tận dụng các thanh răng giằng xung quanh xylanh để khoan lỗ định vị, kẹp chặt luôn).

Còn điều khiển thì bạn ấy dùng PLC nên chỉ cần kết hợp công tắc hành trình (1 cây "anten" + 1 cục "cana" + 1 CTHT), hihi

sorry mọi người, em mới tham gia forum nhìn thấy thực tế ở xưởng sao thì nói vậy, hân hạnh được biết forum và các anh, :)

Với cơ cấu này, bạn cần phải tính toán khá kỹ đó.
Thứ nhất, phôi bạn cần khoan bằng vật liệu gì. Để từ đó, đưa ra tốc độ quay của mũi khoan, và tốc độ đi xuống của xi lanh...Nếu tính toán không kỹ, xi lanh đi xuống nhanh, mũi khoan quay chậm, có thể dẫn tới gãy mũi khoan.
Thứ 2, theo như bạn nói thì xi lanh sẽ đưa cơ cấu khoan ra 1 đoạn, như thế liệu có đảm bảo độ cứng vững không...Theo tớ, bạn nên gia cố thêm hoặc chế ra kết cấu cơ khí nào đó, có thể là thêm 1 cây ty dẫn hướng,...
Thứ 3, khi bạn sử dụng xi lanh để kẹp phôi, thì bạn phải xác định lực kẹp là bao nhiêu, xi lanh sẽ đi tới vị trí nào, khống chế được bao nhiêu bậc tự do.

Author

mình tính thay cái xylanh đk khoan bằng cái này. vừa đảm bảo tính thẩm mỹ lại chắc chắn

mình tính thay cái xylanh đk khoan bằng cái này. vừa đảm bảo tính thẩm mỹ lại chắc chắn
Bản thân mình đã dùng con aritac này rất nhiều, và mình chắc chắn với bạn 1 điều nếu dùng nó để đưa mũi khoan lên xuống mà không có thêm con mang cá dẫn hướng thì vẫn lắc ầm ầm. mà không biết xilanh của bạn chịu nhiệm vụ đưa lên đưa xuống của bộ gá dao có động cơ kéo dao đi kèm hay là bộ kẹp dao được dẫn chuyển động bằng cơ cấu khác như then hoa...
nếu dùng khí nén để đưa mũi khoan xuống bạn nên chú ý đến tốc độ đưa xuống cho phù hợp với chế độ cắt, sử dụng van tiết lưu cho phù hợp.

mrgiang99

Active Member

Cậu này chắc là sinh viên của ĐHĐL.

Tớ rất ghét EVN ở cái khoản độc quyền và luôn mồm kêu lỗ dù... đã ăn xài rất phung phí!
(Ý kiến cá nhân thôi!)

Lưu ý với các cậu là xy lanh chỉ làm nhiệm vụ biến năng lượng khí thành lực theo một phương xác định nào đó!

Do đó tất cả các lực tác động không cùng phương với lực sinh công của xy lanh sẽ làm ảnh hưởng đến xy lanh.

Vì vậy cần thêm các kết cấu cơ khí phụ trợ.

Và khả năng tự động hóa của khí nén là rất lớn và ứng dụng rất nhiều trong các nhà máy hiện đại của Âu Mỹ Nhật...
Có những robot, dây chuyền sản xuất dùng hoàn toàn các linh kiện khí nén.... làm ra một sản phẩm hoàn chỉnh từ đầu đến cuối!

Mô hình của cậu về ý tưởng là hoàn toàn được nhưng để làm mô hình thật thì cậu phải tìm hiểu thực tế hơn nữa...

Và thực tế ấy ở đâu: ngay trong các catalog và đặc biệt là những máy móc đã có (có thể sờ được, hoặc qua film ảnh...) xung quanh ta...

Thêm nữa, kiến thức về đồ gá, định vị, kẹp chặt, cơ học... của cậu đâu? Đem ra ứng dụng đi chứ!
Có thượng phương bảo kiếm mà không xài, để lâu rỉ sét hết, rút ra thì đứt chuôi, kiếm kẹt trong vỏ!

Last edited:

nhjkjeu

Thực sự nếu dung cylinder để khoan có chiều sâu trục Z là điều không nên chút nào.
- Trong quá trình khoan. Khi Mũi dao trước khi chạm vào phôi. Tốc độ tiến dao thường thay đổi chậm lại=> Nói túm lại là để khoan tốt không thường xuyên gãy mui dao=> Thì tốc độ tiến dao nên thay đổi được...( Cái này nói đâm ra dài nhưng các Anh chị đã từng viết chương trình tay cho G81 gì đây thì sẽ rõ hơn).
Còn Cylinder cứ cấp khí cho nó là nó bụp. Tốc độ thì không đổi=> Nguy hiểm
Mình ko up ảnh lên diễn đàn được gì I{của Công ty hình như đã chặn. Bạn gửi địa chỉ maill cho mình. Sẽ gửi cho bạn 1 máy tương tự. Từ bản vẽ 2D đến 3D( chỉ mô phỏng).

Thực sự nếu dung cylinder để khoan có chiều sâu trục Z là điều không nên chút nào.
- Trong quá trình khoan. Khi Mũi dao trước khi chạm vào phôi. Tốc độ tiến dao thường thay đổi chậm lại=> Nói túm lại là để khoan tốt không thường xuyên gãy mui dao=> Thì tốc độ tiến dao nên thay đổi được...( Cái này nói đâm ra dài nhưng các Anh chị đã từng viết chương trình tay cho G81 gì đây thì sẽ rõ hơn).
Mình ko up ảnh lên diễn đàn được gì I{của Công ty hình như đã chặn. Bạn gửi địa chỉ maill cho mình. Sẽ gửi cho bạn 1 máy tương tự. Từ bản vẽ 2D đến 3D( chỉ mô phỏng).
Hoàn toàn có thề điều khiển được tốc độ xi lanh mà. Đâu phải cứ

nhjkjeu

Hoàn toàn có thề điều khiển được tốc độ xi lanh mà. Đâu phải cứ
Nhưng Cylinder chỉ cho ra một tốc độ. Để khoan good thì tốc độ khoan cũng thay đổi theo.
Vi Dụ: Tốc độ mũi khoan trước khi chạm vào phôi và sau khi chạm vào phôi sẽ khác.
Thường khoan những vị trí khó, quan trọng người ta thường khoan 2, 3 lần. Hoặc khoan lỗ sâu thì phải nhấc mũi khoan lên.
Lúc đấy nếu dùng Cylinder thì sẽ không khả thi rồi. Một mũi khoan phải khoan được 500 đến 1k Sản phẩm ( Ví dụ thế).
Nếu dùng Cylinder chắc gì sẽ đảm bảo được con số này. 100 mũi mòn mũi khoan như chơi. Mất công set lại mũi khoan.