Với Cơ Cấu này thì Cần Xylanh loại gì ??

Ðề: Với Cơ Cấu này thì Cần Xylanh loại gì ??

Nhưng Cylinder chỉ cho ra một tốc độ. Để khoan good thì tốc độ khoan cũng thay đổi theo.
Vi Dụ: Tốc độ mũi khoan trước khi chạm vào phôi và sau khi chạm vào phôi sẽ khác.
Thường khoan những vị trí khó, quan trọng người ta thường khoan 2, 3 lần. Hoặc khoan lỗ sâu thì phải nhấc mũi khoan lên.
Lúc đấy nếu dùng Cylinder thì sẽ không khả thi rồi. Một mũi khoan phải khoan được 500 đến 1k Sản phẩm ( Ví dụ thế).
Nếu dùng Cylinder chắc gì sẽ đảm bảo được con số này. 100 mũi mòn mũi khoan như chơi. Mất công set lại mũi khoan.
Trước mình có làm một số tính toán thiết kế mạnh điều khiển đơn giản nhưng chỉ trên lý thuyết thôi thì mình có làm mũi khoan tinh tiếnvận tốc v đến gần phôi 1 khoảng a (điều chỉnh được ) thì giảm còn v/2. Khoan hết hành trình nhấc lên vận tốc v.
Sủ dụng đến công tắc hành trình, công tắc thời gian....
Nên mình nghĩ với yêu cầu của bạn vẩn có thể thực hiện được

Author

Thực sự nếu dung cylinder để khoan có chiều sâu trục Z là điều không nên chút nào.
- Trong quá trình khoan. Khi Mũi dao trước khi chạm vào phôi. Tốc độ tiến dao thường thay đổi chậm lại=> Nói túm lại là để khoan tốt không thường xuyên gãy mui dao=> Thì tốc độ tiến dao nên thay đổi được...( Cái này nói đâm ra dài nhưng các Anh chị đã từng viết chương trình tay cho G81 gì đây thì sẽ rõ hơn).
Còn Cylinder cứ cấp khí cho nó là nó bụp. Tốc độ thì không đổi=> Nguy hiểm
Mình ko up ảnh lên diễn đàn được gì I{của Công ty hình như đã chặn. Bạn gửi địa chỉ maill cho mình. Sẽ gửi cho bạn 1 máy tương tự. Từ bản vẽ 2D đến 3D( chỉ mô phỏng).
cảm ơn bạn rất mọng nhận đc sự chia sẻ của bạn : bạn có thể gửi về địa chỉ thecuongd3cdt@gmail.com
thanks

Trước mình có làm một số tính toán thiết kế mạnh điều khiển đơn giản nhưng chỉ trên lý thuyết thôi thì mình có làm mũi khoan tinh tiếnvận tốc v đến gần phôi 1 khoảng a (điều chỉnh được ) thì giảm còn v/2. Khoan hết hành trình nhấc lên vận tốc v.
Sủ dụng đến công tắc hành trình, công tắc thời gian....
Nên mình nghĩ với yêu cầu của bạn vẩn có thể thực hiện được
lăn tăn làm gì nhỉ, chẳng qua chỉ là 1 cái mô hình, góp ý vừa đủ cho bạn ấy có 1 cơ cấu vững chắc là được, ai lại mang đồ chơi trẻ con ra so sánh với máy CNC làm gì.

tình hình là em vẽ và mô phỏng trên inventor được rồi. muốn trao đổi với mọi người là nên chọn loại xylanh nào để tối ưu hoạt động.em muốn làm mô hình thật nên còn bỡ ngỡ mong mọi người giúp đỡ.

update :
đây là video mọi người xem qua để hiểu quy trình mà em định làm
và cho ý kiến để tiến hành thành thực tế ( chỉ ở dạng mô hình thôi nhé)
[video=youtube;XCU8fCBYr0g]http://www.youtube.com/watch?v=XCU8fCBYr0g[/video]
mình cho bạn link các loại xilanh khí nén nhé
bạn tính toán được đường kính, hành trình và lực rồ chon xilanh thích hợp nhé
http://sg.[MEDIA=youtube]isum-ec[/MEDIA].com/asia/ItemDetail/10300353170.html

trên misumi cũng có sẵn một số cơ cấu, bạn có thể tham khảo để thiết kế theo ý mình