Vật liệu đạt độ cứng 58~60 HRC?

• Thread starter Vũ Ngọc Sơn
  • Ngày mở chủ đề
V

Vũ Ngọc Sơn

Author
Chào các bác,
Em là thành viên mới. Hiện tại em có một hạng mục yêu cầu vật liệu đạt độ cứng vào khoảng 58~60 HRC, em đã dùng thử vật liệu thép 40x, tôi, ram các kiểu mà vẫn không lên được độ cứng như yêu cầu, nếu quy ra mác tương đương là 40Cr hoặc Scm420, S45C em nghĩ còn kém hơn. 50X lại là hàng khó kiếm. Vậy các bác nhiều kinh nghiệm cho em hỏi vấn đề nằm ở vật liệu hay ở công nghệ tôi? Nếu là do vật liệu thì có loại vật liệu nào khác thông dụng mà đảm bảo được các yêu cầu của chủ đầu tư không ạ?
Em cảm ơn các bác. Mong sớm nhận được hồi âm ạ.

T

theptot

Author
Ðề: Vật liệu đạt độ cứng 58~60 HRC?

Bên em từng cấp cho khách hàng CR12MOV (tương đương skd11) sau khi nhiệt luyện độ cứng 60-63.
còn một mác nữa là SKH51 thì chuẩn khỏi bàn nhưng hàng này thì cực đắt ạ mấy trăm ngàn 1 kí.

Anh thử nhé/ nếu cần mua lh em: 0917947193

1

1088

Author

Dùng thép SUJ2 bạn nhé, giá thép trên thị trường hiện tại đang dao động quanh 18.000 VNĐ/ 1Kg
Mình hiện tại vẫn đang dùng làm chày cối khuôn dập nguội cắt đột, tôi đạt độ cứng 58 ~ 62 HRC. Tuy không đạt được tuổi bền như SKD11 nhưng xét về tính kinh tế và hiệu quả thì có thể nói là ngon, bổ, rẻ.

B

binhlee

Author

Bạn thử dùng thép C45 tôi cao tầng xem -induction hardening.
Mình thấy trong một số bảng vẽ chế tạo nước ngoài họ sử dụng

H

Haidang2016

Author

Công ty mình toàn dùng thép SKD rồi mang đi nhiệt luyện, toàn 55-60 HRC là bình thường.

V

Vũ Ngọc Sơn

Author

Cảm ơn các bác ạ. Hiện bên em đang quan tâm 9xc và SUJ2, còn mấy mác SKD thì giá hơi chát e là khó cạnh tranh. Hi vọng sẽ chốt được chủng loại tốt nhất

unit_08

nếu làm khuôn thì nên sử dụng SKD61, xử lý thấm carbon sẽ đảm bảo độ cứng và tuổi bền,