Xử lý bề mặt - Mạ thiếc và các quy trình có liên quan.

Author
Lời đầu tiên xin gửi tới mọi người lời cảm ơn chân thành nhất đã quan tâm đọc và góp ý trong topic này. Sau một thời gian tìm kiếm thông tin, nhờ vả sự giúp đỡ, mình không thể tìm được công ty nào tại Vn chuyên về mạ thiếc có thể đáp ứng được yêu cầu . Do đó topic này lập ra để mong nhận được sự hỗ trợ, trao đổi, giúp đỡ nhiệt tình của các thành viên nhằm mục đích giúp mình trong việc xây dựng một quy trình công nghệ để MẠ THIẾC trên sản phẩm thép SUS430BA và SUS304.

Sản phẩm bên mình đang tiến hành sản xuất là 1 cuộn thép với các mác thép như trên, cuộn lại thành 1 cuộn ( mọi người có thể tưởng tượng ra cuộn thép đấy giống cuộn giấy vệ sinh có 2 lớp, 1 lớp là thép, 1 lớp là giấy cách ly giữa 2 vòng thép khi cuộn lại với nhau, lớp giấy đó có bề dày khoảng 0.1 mm ) Cuộn thép đó có khổ rộng là 30 mm, nếu trải dài ra thì nó dài khoảng 50 mét, nặng 3.6 kg , do yêu cầu kỹ thuật chỉ cần mạ 1 lớp lót CU hoặc NI 0.5~1um, sau đó mạ lớp thiếc 1 ~ 1.5 um trên toàn chiều dài 50 mét nhưng lại chỉ rộng có 9.4 mm tính từ một cạnh của cuộn thép đó ( phần có mạ là 9.4mm, phần không mạ là 20.6mm )

Bài toán đặt ra làm thế nào để có thể tự mình mạ được cuộn thép đó.

Mọi ý kiến đóng góp, trao đổi kỹ thuật, đề xuất phương án sản xuất, hoặc tư vấn kỹ thuật, tư vấn bán hàng, quy trình công nghệ xin vui lòng đóng góp cho mình tại topic này, những đề xuất liên quan đến phương diện kinh tế ( thiết kế dây chuyền máy móc để làm được sản phẩm này xin vui lòng mail lại cho mình theo địa chỉ vinhnq@vi-vision.com )

Xin chân thành cảm ơn tất cả mọi người.

Phung

Mặc dù chưa hiểu rõ hoàn toàn chỉ tiêu kỹ thuật mà bạn đã nêu như " lớp mạ thiếc 1,5 micron trên toàn chiều dài nhưng lại chỉ rộng 9,4 mm...." nhưng tôi vẫn có thể giúp bạn về đề tài này: qui trình sản xuất, thiết kế dây chuyền, vốn đầu tư (tùy thuộc vào sản lượng/tháng), giá thành sản phẩm....Nếu bạn muốn, bạn có thể liên lạc với tôi qua địa chỉ: nguyenvanhuu54@gmail.com .

Author
Ðề: Xử lý bề mặt - Mạ thiếc và các quy trình có liên quan.

Chào anh Hữu !

Rất vui được làm việc với anh. Bản vẽ sản phẩm em đã gửi qua email. Anh check sớm giúp em nhé.