Xác định độ lệch tâm

Author
Xin hỏi cách xác định độ lệch tâm giữa lỗ hai đầu (lỗ trụ B, C) trên hình sau.
Đây là vỏ ổ bánh xe đạp gồm một ống giữa, hai đầu nối với hai tán có lỗ.

Không thể dùng trục gá định vị vào một trong hai lỗ và mặt đầu của nó để đo độ lệch tâm của lỗ kia vì lỗ quá ngắn và mặt đầu của nó không chắc là vuông góc với tâm lỗ.

Ðề: Xác định độ lệch tâm

Hi bạn. Bài toán bạn đặt ra rất hay. Nếu là mình, mình sẽ đo như thế này nè.
Đầu tiên mình lắp ổ bi vào vỏ ổ B,C. Chế 2 trục gá (dài dài, đủ để gá đế gá đồng hồ so nha), đóng vào 2 ổ. Mình gá đế gá đồng hồ lên trục gá (trục gá bên ổ B) chẳng hạn. Rồi mình câu đồng hồ so qua bên trục gá ổ C --> giờ thì xoay trục gá B và ghi nhận giá trị kim đồng đô để xác định độ lệch tâm.
Cách đo này có ổn không nhỉ?

Author

Sợ không ổn vì:
1. Trục gá được định vị vào cả 2 lỗ nên trục quay của nó không thể hiện độ đảo của lỗ này so với lỗ kia.
2. Định vị đế đồng hồ vào một đầu của trục gá rồi đo độ đảo của đầu kia nhờ đồng hồ khi quay trục, thực chất là đo độ đảo của hai đầu trục gá với nhau.

----------------------------
Tôi cũng xin trình bày một cách sau. Mong các bạn cho ý kiến.

Trên bàn máp, đặt vật lên khối V, ống giữa nằm vào rãnh chữ V (xem hình).

Dùng thước đo cao đưa đầu đo vào điểm thấp nhất của lỗ B.
Quay vật trên khối V đủ 1 vòng và đo để tìm trị số thấp nhất minB và cao nhất maxB.
Đánh dấu trên vành mặt đầu ổ bánh vị trí khi thước chỉ thấp nhất, theo một vật chuẩn cố định (không quay theo vật, ví dụ một mũi vạch có đế đặt trên bàn máp).
Độ lệch tâm của lỗ B so với tâm mặt trụ ngoài của ống là:
eB = 1/2(maxB - minB)

Làm như vậy với lỗ kia có được minC và maxC và dấu thứ 2 (đánh trên cùng một vành của mặt đầu ổ bánh theo cùng một vật chuẩn).
Độ lệch tâm của lỗ C so với mặt trụ ngoài của ống là:
eC = 1/2(maxC - minC)

Xác định góc α giữa hai dấu đã đánh.

Vẽ sơ đồ (xem hình).
O, B, C lần lượt là tâm của mặt ngoài ống, lỗ B và lỗ C.
OB = eB
OC = eC
α = góc(BOC)
Khi đó độ lệch tâm giữa lỗ B và C là e = BC được tính theo định lý hàm số cos đối với tam giác BOC:

Chất lượng của đoạn ống (độ trụ, và độ tròn) phải tốt mới dùng được kiểu đo này.
Nếu có dụng cụ đo kiểu đồng hồ so hoặc có màn hình hiện số thì việc đo dễ dàng và chính xác hơn.

Cách 1: Analog
2 đầu ổ trục được gia công theo phương pháp gì? Nếu là sản phẩm tiện thì đặt cả 2 đầu lên trên thanh hình chữ V đủ dài trùm cả 2 đầu, rồi dùng đồng hồ rà.
Cách 2: Digital
Dùng máy đo tọa độ (cách này chính xác hơn)

Last edited:
M

mrphan

Mình thấy đề tài về "lệch tâm" là đề tài hay. Nó rất quan trọng nhất là khi bạn đi làm bảo trì. Mình cũng đang đau đầu về phương pháp "cân tâm" cho trục motor và bơm. Ở chỗ mình đang chỉ dựa trên việc cân cho mặt ngoài giữa 2 nữa nối trục, phương pháp này không được chính xác và hiệu quả như mong muốn. Có bác nào có kinh nghiệm về việc này góp ý cho mình nhé.

U

unitiri

Đặt lên khối V và bàn rà. Cho đồng hồ vào quay. Nhớ bù dung sai lỗ và cả dung sai hình dạng nữa.

cái nào làm chuẩn mới quan trọng . vì nó sẽ ảnh huong toi kết quả