Xác định dung sai độ phẳng

• Thread starter hoanghuyloc
  • Ngày mở chủ đề
H

hoanghuyloc

Author
Các a/c cho e hỏi : xác định dung sai độ phẳng của 1 bề mặt chi tiết có hình chữ nhật, thì mình tra trong bảng tra DSLG mình sẽ lấy kích thước của cạnh lớn làm kích thước danh nghĩa, vậy còn cấp chính xác mình sẽ lấy cấp chính xác của cạnh nhỏ hay cạnh lớn ạ. Có một thầy chỉ mình là lấy cấp chính xác có độ chính xác cao hơn trong 2 cạnh đó, tức là cạnh nào cấp chính xác có độ chính xác cao hơn thì mình sẽ lấy cấp chính xác đó, và thông thường thì cạnh bé hơn có cấp chính xác có độ chính xác cao hơn.
Và một thầy khác thì lại nói lấy cấp chính xác của cạnh lớn lun
xin hỏi ý kiến mọi người ạ !!!

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]
Ðề: Xác định dung sai độ phẳng

Đọc vấn đề của bạn mình thấy có trong câu trả lời rồi.
Trong 1 vấn đề mà có 2 hướng giải quyết. Hướng A giải quyết được cả luông hướng B thì cần gì phải chọn hướng A.

Có một thầy chỉ mình là lấy cấp chính xác có độ chính xác cao hơn trong 2 cạnh đó, tức là cạnh nào cấp chính xác có độ chính xác cao hơn thì mình sẽ lấy cấp chính xác đó, và thông thường thì cạnh bé hơn có cấp chính xác có độ chính xác cao hơn
Thằng nào cao hơn thì lấy.

Còn đối với mình. Chọn dung sai theo tính toán sơ bộ. Nhẩm nhẩm cho nhanh kaka. Ví dụ. Bề mặt cần thực tế cần độ chính xác 0.1
Mà cái máy phay dưới xưởng. Phay được 0.05. Chọn luôn 0.05 cho nó lành. :D Nhưng đừng đem cách này ra nói với mấy Thầy nha.