xác định hệ số truyền nhiệt α (W/m2K) của thép gió P9

• Thread starter Đình Nam
  • Ngày mở chủ đề
Đ

Đình Nam

Author
em đang làm bài tập về xác định chế độ nhiệt luyện cho dao phay đĩa thép gió P9, có 1 số thắc mắc muốn các anh, chị giải đáp giúp ạ:
  1. trong công thức xác định vật dày, mỏng (α×S)/λ . thì hệ số α là của môi trường nung hay là của vật liệu làm chi tiết (thép gió P9). nếu là của thép P9 thì có thể tìm thấy giá trị của α này ở đâu ạ, vì trong vài tài liệu mà em có thì không thấy có, nếu anh chị nào biết thì cho em biết hoặc cho em biết có thể tìm thấy ở đâu:4:
  2. em dùng môi trường nung tôi là muối BaCl2 nóng chảy ở 960 độC thì có thể tra hệ số α của môi trường này ở đâu, vì trong 1 số giáo trình chỉ giới hạn đến nhiệt độ nóng chảy là 300 độC.

Ðề: xác định hệ số truyền nhiệt α (W/m2K) của thép gió P9

Bạn xem lại trong công thức đó, mình nghĩ nó là hệ số đối lưu của thép gió chứ ko phải của môi trường nung đâu. Còn các tìm thì mời bạn dùng từ khoá này " convection coefficient + mác thép ( đã qui đổi )"

Đ

Đình Nam

Author
Ðề: xác định hệ số truyền nhiệt α (W/m2K) của thép gió P9

em cũng nghĩ là xác định vật dày hay mỏng chỉ phụ thuộc vào vật liệu và kích thước thôi, nhưng em đọc cuốn Thiết Bị Nhiệt Luyện của Bộ Môn Vật Liệu Học, Xử Lý Nhiệt và Bề Mặt- BKHN thấy có 2 bài ví dụ là lấy hệ số đối lưu α lại là của lò, 1 bài ở trang 29 và 1 bài ở trang 40 (viết rõ nếu ai có xem, có khi em hiểu nhầm, với lại nó là cuốn sách được photo copy nên không thể khẳng định là do tác giả viết)

Last edited by a moderator: