Xe đẩy hàng

Ðề: Xe đẩy hàng

Có cần thiết phải dùng 4 cái bánh lái (bánh xe tự lựa) không nhỉ.
Theo anh chỉ cần 2 cái phía sau là đủ rồi.

khang

Anh minhgranite nói đúng cái xe này chỉ cần 2 bánh tự lựa phía sau thôi .

SA-NAI

Hai bánh xoay phải ráp phía trước mới đúng chứ , làm như vậy kéo đẩy gì cũng dễ.

Sơn MDC

<b>Quản lý | Manager</b></br><b>Giải Nhì vòng 4 cu
Author
cảm ơn mọi người đã đóng góp ý kiến.
Thật ra thì ban đầu cũng đã dùng 3 chân, nhưng vì khối lượng hàng chất lên hơi lớn, và cũng có thể do tỉ lệ giữa chiều dài và chiều rộng (40x70cm) hơi lớn lên cái "kiềng 3 chân" không được ổn cho lắm. Nếu chất hàng không cân có thể bị ... lật. Vết tích của chân thứ 3 là đoạn ở giữa khung. :D
Còn việc dùng đồng loạt đều tự lựa thì là ... do khi đi mua đồ. Hàng dễ lấy, dễ chọn, và vì có thể lắp lẫn nên lúc gia công cũng đỡ lăn tăn :).
Mong tiếp tục nhận được ý kiến đóng góp từ mọi người :D

NVQ

Ðề: Re: Xe đẩy hàng

Để cơ cấu hợp lý hơn bạn lên làm phần trên tay đẩy lùi về sau 1 chút(khoảng 1 bàn chân) để khi bước không bị vấp chân vào xe rất đau đấy và tay đẩy vừa tầm tay người đảm bảo khi làm việc vị trí đặt tay thoải mái và lực đẩy ít nhất và đạt hiệu quả

hacoi

Ðề: Re: Xe đẩy hàng

cảm ơn mọi người đã đóng góp ý kiến.
Thật ra thì ban đầu cũng đã dùng 3 chân, nhưng vì khối lượng hàng chất lên hơi lớn, và cũng có thể do tỉ lệ giữa chiều dài và chiều rộng (40x70cm) hơi lớn lên cái "kiềng 3 chân" không được ổn cho lắm. Nếu chất hàng không cân có thể bị ... lật. Vết tích của chân thứ 3 là đoạn ở giữa khung. :D
Còn việc dùng đồng loạt đều tự lựa thì là ... do khi đi mua đồ. Hàng dễ lấy, dễ chọn, và vì có thể lắp lẫn nên lúc gia công cũng đỡ lăn tăn :).
Mong tiếp tục nhận được ý kiến đóng góp từ mọi người :D
Tình cơ mấy hôm nay. Có anh đồng nghiệp nhờ cải tiến chiếc xe nâng.
Anh này làm ở bộ phận bảo trì khuôn. Những chiếc khuôn rất nặng lên đến 80 Kg 1 chiếc.
Lúc sữa chữa việc đưa khuôn ra và vào khỏi máy dập khuôn rất vất vả.
Anh ấy nhờ mình thiết kế hộ một máy nâng khuôn để tiện trong công việc sữa chữa.
Áp vào topic của Sơn. Có thể sẽ đẩy của Sơn không cần thiết đến cải tiến này. Nhưng tiện đây cũng post lên để mọi người tham khảo và cho ý kiến.
Bản vẽ đã được xuất xưởng. Tầm ra tết sẽ có thành phẩm. Lúc ấy mình sẽ up lên cho mọi người xem.

Hình ảnh bản vẽ lắp được chụp bằng màn hình. Nên độ phân giải rất kém. Chỉ xem được tông thể.
http://www.mediafire.com/?kqcmt1z12qeslc3
Fille PDF.

ngochoi

<center>Thành viên<c/enter>

Thể theo yêu cầu của 1 thành viên Mes thì mình có làm sản phẩm này.
Nghĩ mãi mới ra cái cơ cấu tay đẩy.
Không có mực với bia như BÁC THỢ GIÀ, chỉ có cái Dcom3G tải ảnh lên chia sẻ với mọi người :D

Thiết kế 4 bánh đều quay được dựa trên địa hình nhiều khúc cua, nhưng tay đẩy lại thiết kế trái ngược với yêu cầu thiết kế bánh, tay đẩy ( kéo ) phải quay được một góc nhỏ nhất 180 độ thiết thiết kế tổng của xe mới chuẩn được, bạn nên sửa lại.

hacoi

Thiết kế 4 bánh đều quay được dựa trên địa hình nhiều khúc cua, nhưng tay đẩy lại thiết kế trái ngược với yêu cầu thiết kế bánh, tay đẩy ( kéo ) phải quay được một góc nhỏ nhất 180 độ thiết thiết kế tổng của xe mới chuẩn được, bạn nên sửa lại.
Theo mình nghĩ là không nên.
Bởi 4 góc tự lựa cơ cấu trên đã có thể vô tư xoay góc 180 hay 360 độ rồi( Giống vai đi du dich:D). Nên không cần thêm cơ cấu vào.
Cơ cấu đẩy này mình vẫn bảo lưu ý kiến: Kéo dễ hơn đẩy.
Cơ cấu gấp cần đẩy giúp ích cho xếp gọn diện tích. Nhưng lúc đẩy hàng góc giữa cần và mặt bàn của xe không cố định.
Để cố định thêm chốt chặn vào thì khá phiền lúc vận hành.
Cần đẩy nên bẻ cong( Tham khảo các mặt hàng xe đẩy hiện hành) thi good hơn.
Mình vẫn thích tự tay làm ra những sản phẩm cho mình dùng như MR.Son

ngochoi

Theo mình nghĩ là không nên.
Bởi 4 góc tự lựa cơ cấu trên đã có thể vô tư xoay góc 180 hay 360 độ rồi( Giống vai đi du dich:D). Nên không cần thêm cơ cấu vào.
Cơ cấu đẩy này mình vẫn bảo lưu ý kiến: Kéo dễ hơn đẩy.
Cơ cấu gấp cần đẩy giúp ích cho xếp gọn diện tích. Nhưng lúc đẩy hàng góc giữa cần và mặt bàn của xe không cố định.
Để cố định thêm chốt chặn vào thì khá phiền lúc vận hành.
Cần đẩy nên bẻ cong( Tham khảo các mặt hàng xe đẩy hiện hành) thi good hơn.
Mình vẫn thích tự tay làm ra những sản phẩm cho mình dùng như MR.Son
Cậu chẳng phân tích mà phán câu xanh rờn "mình nghĩ không nên", xe đẩy thì phải phân tích địa hình, phối hợp các kết cấu thiết kế đơn vị phù hợp với thiết kế tổng thể chung chứ, cậu nên về đọc thêm sách rồi comment, kẻo bị cười cho thối mũi đấy.

hacoi

Cậu chẳng phân tích mà phán câu xanh rờn "mình nghĩ không nên", xe đẩy thì phải phân tích địa hình, phối hợp các kết cấu thiết kế đơn vị phù hợp với thiết kế tổng thể chung chứ, cậu nên về đọc thêm sách rồi comment, kẻo bị cười cho thối mũi đấy.
Có thể suy nghĩ chủ quan của mình là sai nên mới dùng cùm từ " Mình nghĩ không nên".
Ngochoi chắc có lẽ đọc kĩ ý kiến của mình rồi. Ngochoi chắc cũng thường sử dụng vali có 4 bánh xe tự lựa. Không biết Ngochoi có thấy cái tiện lợi của nó.
Nếu Ngochoi cho ý kiến của Ngochoi là đúng. Xin mời Ngochoi vẽ bản vẽ phác theo ý kiến của Ngochoi đi.
Lên diễn đàn là để học hỏi lẫn nhau. Có bị người đời cười thối mũi thì mình mời học được kiến thức chứ.
Xin lỗi làm loãng topic của Sơn.

Thể theo yêu cầu của 1 thành viên Mes thì mình có làm sản phẩm này.
Nghĩ mãi mới ra cái cơ cấu tay đẩy.
Không có mực với bia như BÁC THỢ GIÀ, chỉ có cái Dcom3G tải ảnh lên chia sẻ với mọi người :D
Mình nghĩ tay đẩy ( kéo) nên làm nghiêng 1 góc so với mặt phẳng nằm ngang hay uốn cong phần để bám tay nhô hẳn ra ngoài để khi đẩy hay kéo chân người sử dụng xe không bị va vào sàn xe. Để như thế này có thể vấp vào chân hoặc nếu không muốn bị vấp vào chân thì bước đi sẽ phải bị gò bó. Khi đó sẽ khó đẩy, kéo xe.

ngochoi

Có thể suy nghĩ chủ quan của mình là sai nên mới dùng cùm từ " Mình nghĩ không nên".
Ngochoi chắc có lẽ đọc kĩ ý kiến của mình rồi. Ngochoi chắc cũng thường sử dụng vali có 4 bánh xe tự lựa. Không biết Ngochoi có thấy cái tiện lợi của nó.
Nếu Ngochoi cho ý kiến của Ngochoi là đúng. Xin mời Ngochoi vẽ bản vẽ phác theo ý kiến của Ngochoi đi.
Lên diễn đàn là để học hỏi lẫn nhau. Có bị người đời cười thối mũi thì mình mời học được kiến thức chứ.
Xin lỗi làm loãng topic của Sơn.

Do 4 bánh thiết kế tự lựa nên tay đẩy(kéo) chế tạo theo kiểu tay như thế này.

Last edited by a moderator:

hacoi

Do 4 bánh thiết kế tự lựa nên tay đẩy(kéo) chế tạo theo kiểu tay như thế này.
Ngochoi: Anh khồng thấy nêú gắn thêm bộ phận tay quay như cái xe nâng 3 bánh này vào xe nâng của Sơn nó sẽ thừa bộ phần gì à.

Xe trên của Anh là xe 3 Bánh. Mà chỉ 2 bánh tự lựa thôi. Bánh lái nối trực tiếp vào cần kích đấy Anh.
Anh Ngochoi a: Để khỏi anh cười thối mũi. Trước khi em viết bài này em đã xuống xưởng nơi có cái xe như Anh up hình để test. Nên Anh có thể yên tâm vì em đã " Khảo sát hiện trường" rồi.

ngochoi

Ngochoi: Anh khồng thấy nêú gắn thêm bộ phận tay quay như cái xe nâng 3 bánh này vào xe nâng của Sơn nó sẽ thừa bộ phần gì à.

Xe trên của Anh là xe 3 Bánh. Mà chỉ 2 bánh tự lựa thôi. Bánh lái nối trực tiếp vào cần kích đấy Anh.
Anh Ngochoi a: Để khỏi anh cười thối mũi. Trước khi em viết bài này em đã xuống xưởng nơi có cái xe như Anh up hình để test. Nên Anh có thể yên tâm vì em đã " Khảo sát hiện trường" rồi.
Cám ơn cậu vì nhiệt tình trao đổi, nhưng cậu không hiểu là tớ nói chỉ cần dùng cái tay, và cái tay này quay được, cái tay lắp trên khung của xe 4 bánh tự lựa điều chỉnh của chủ topic, giải pháp này kinh tế nhất để sửa cái xe chủ topic đã gia công rồi, với khúc cua >90 độ, người đẩy (kéo) chỉ cần xoay tay là được.
Chuyện này tớ không trách cậu vì cậu không đọc hết các comment của tớ, tớ không cưới thối mũi cậu đâu nhưng cậu thật đáng chê trách vì đã không đọc kĩ trước khi trả lời.

hacoi

Ý của Anh ở trang một là như trên.
Ý của em là đây:
Cần gì quay cái tay 180 độ nữa: Khi tự bản thân cái thân xe đã có thể quay 360 độ rồi.
Cám ơn cậu vì nhiệt tình trao đổi, nhưng cậu không hiểu là tớ nói chỉ cần dùng cái tay, và cái tay này quay được, cái tay lắp trênkhung của xe 4 bánh tự lựa điều chỉnh của chủ topic, giải pháp này kinh tế nhất để sửa cái xe chủ topic đã gia công rồi, với khúc cua >90 độ, người đẩy (kéo) chỉ cần xoay tay là được.
Chuyện này tớ không trách cậu vì cậu không đọc hết các comment của tớ, tớ không cưới thối mũi cậu đâu nhưng cậu thật đáng chê trách vì đã không đọc kĩ trước khi trả lời.
Thế cuối cùng ý của Anh là cái tay nào: Cái Cần để người sử dụng để kéo để đẩy đúng không?
Theo như ý 2 của Anh: Cái tay này tự quay quanh trục được phải không?
Thế theo Anh: Như hình Anh đã gửi: Cái xe đó người sử dụng thưởng đẩy hay là kéo.
Anh nên giữ nguyên ý kiến , quan điểm của mình từ ban đâu. Đừng lan man nữa.
Anh trả lời dùm em 2 ý trên. Chúng ta sẽ thảo luận tiếp.
@ Nếu làm loãng topic của Sơn. Nhờ Sơn di chuyển những tranh luận này ra một Topic riêng dùm Dần nhé.
Thanks Sơn.

Last edited:

ngochoi

Ý của Anh ở trang một là như trên.
Ý của em là đây:
Cần gì quay cái tay 180 độ nữa: Khi tự bản thân cái thân xe đã có thể quay 360 độ rồi.

Thế cuối cùng ý của Anh là cái tay nào: Cái Cần để người sử dụng để kéo để đẩy đúng không?
Theo như ý 2 của Anh: Cái tay này tự quay quanh trục được phải không?
Thế theo Anh: Như hình Anh đã gửi: Cái xe đó người sử dụng thưởng đẩy hay là kéo.
Anh nên giữ nguyên ý kiến , quan điểm của mình từ ban đâu. Đừng lan man nữa.
Anh trả lời dùm em 2 ý trên. Chúng ta sẽ thảo luận tiếp.
@ Nếu làm loãng topic của Sơn. Nhờ Sơn di chuyển những tranh luận này ra một Topic riêng dùm Dần nhé.
Thanks Sơn.
Trời ơi là trời, tới giờ cậu vẫn chưa hiểu thật sao, tớ chỉ cần chế cái tay quay 1 góc tối thiểu là 180 độ, góc 0 độ và tâm quay được đặt song song hông xe ( mà đặt đâu cũng được nếu không cần đẹp) vì 4 bánh đã tự lựa, tay đó vừa đẩy vừa kéo được, cậu thích thì đẩy, còn không thích đẩy thì kéo, quan trọng là trọng tâm quay của tay quay được đặt so với trọng tâm của khung xe như thế nào.
Tớ tưởng đang bàn về kĩ thuật với cậu hóa ra.... thôi cậu về đọc lại sách đi, bây giờ cậu thối mũi rồi đấy.

hacoi

Trời ơi là trời, tới giờ cậu vẫn chưa hiểu thật sao, tớ chỉ cần chế cái tay quay 1 góc tối thiểu là 180 độ, góc 0 độ và tâm quay được đặt song song hông xe ( mà đặt đâu cũng được nếu không cần đẹp) vì 4 bánh đã tự lựa, tay đó vừa đẩy vừa kéo được, cậu thích thì đẩy, còn không thích đẩy thì kéo, quay trọng là trọng tâm quay của tay quay được đặt so với trọng tâm của bánh xe như thế nào.
Tớ tưởng đang bàn về kĩ thuật với cậu hóa ra.... thôi cậu về đọc lại sách đi, bây giờ cậu thối mũi rồi đấy.
Anh up bản vẽ phác của Anh lên đi. Tôi với Anh cùng trao đổi. Tôi chán nói chuyện xuông rồi. kĩ thuật mà nói xuông khó hiểu lắm.
Vậy nhé.
Tôi nói anh nhé. Dù là trên diễn đàn những cũng cần tôn trọng lẫn nhau.

ngochoi

Anh up bản vẽ phác của Anh lên đi. Tôi với Anh cùng trao đổi. Tôi chán nói chuyện xuông rồi. kĩ thuật mà nói xuông khó hiểu lắm.
Vậy nhé.
Tôi nói anh nhé. Dù là trên diễn đàn những cũng cần tôn trọng lẫn nhau.
Cậu có vẻ mất bình tĩnh, cậu nên nghỉ ngơi rồi đọc lại những comment của tớ sẽ tự hiểu thôi, tôi cũng định vẽ vài hình trao đổi với cậu nhưng thấy cậu không ổn, hãy bình tĩnh và nghỉ ngơi, nóng giận mất khôn, cậu viết sai chính tả trong trạng thái bị kích động nên tớ bỏ qua!
Nói suông cậu nhé!