xích truyền động ra Cam????

• Thread starter trinhviethung
  • Ngày mở chủ đề
T

trinhviethung

Author
Các bạn à cho mình hỏi về vấn đề này nhé mình đang mắc quá. mình tính ra số vòng quay của trục chính mang mũi taro là 512 vòng/phút trên cơ sở tính toán chế độ cắt nhưng mình không có tài liệu nào để tính toán phần xích truyền động của Cam, hình vẽ trên là mình lấy cơ sở máy mình đang đặt hàng nhưng mình không hiểu rõ về lý thuyết cho lắm. nếu theo xích truyền động của hình thì 1 vòng quay của cam tương ứng 114 vòng quay trục dao.
VẬY CƠ SỞ NÀO TÍNH ĐƯỢC ĐIỀU ĐÓ HẢ CÁC BẠN?????????????:77:
mình đang đau đầu về nó quá
Lại còn cơ cấu cam củ lạc nữa chứ thật là khó
các bạn hồi âm sớm cho mình nhé
cảm ơn các bạn nhiều!!!

Ðề: xích truyền động ra Cam????

Đây là máy ta rô tự động dùng ta rô chuôi cong, trục mang ta rô quay liên tục, không cần đảo chiều. Trước đây xí nghiệp LIDOVIT chuyên sản xuất ốc vít ở TP HCM có máy này.

Xin nêu nguyên tắc tính như sau:
Theo hình vẽ thì
Vận tốc ta rô là:
nt = 1450(71/200) = 514 vòng/phút
Vận tốc của trục cam là:
nc = 1450(71/200)(71/200)(1/40) = 4,59 vòng/phút
Thời gian quay 1 vòng của trục cam là:
Tc = 1/4,59 = 0,22 phút = 13 giây.
Trong khoảng thời gian này cam (cam nạp phôi, không kể cam kia là cam xóc phôi) có 4 giai đoạn làm việc:
  • nghỉ (trong nguyên lý máy gọi là ở gần)
  • tiến (đẩy cần nạp phôi)
  • giữ cần (ở xa)
  • lùi
Khi thiết kế cam phải xác định được thời gian quay của cam ứng với từng giai đoạn đó là bao nhiêu.
Yêu cầu phối hợp cơ cấu: để ta rô khỏi quá tải, phải bảo đảm ren xong một đai ốc thì cam mới được đẩy đai ốc thứ hai vào cắt (cũng có thể có yêu cầu khác để năng suất máy cao hơn).
Gọi:
Chiều dài đoạn tham gia cắt ren của ta rô là L
Bước ren đai ốc là S
Chiều dài phần ren của đai ốc là R
thì số vòng quay ta rô phải quay để cắt xong một đai ốc là Nt = (L+R)/S
thời gian để cắt xong một đai ốc là Tt = nt/Nt
Một cách an toàn thì nên chọn tổng thời gian lùi và thời gian nghỉ của cam lớn hơn hoặc bằng thời gian để cắt xong một đai ốc Tt. Từ điều kiện này sẽ tính hoặc kiểm tra tỷ số truyền từ trục ta rô đến trục cam.

Nếu mua máy đã có sẵn để dùng, người thiết kế đã tính đến các vấn đề nêu trên cả rồi, không phải tính toán gì nhiều, cứ lắp ta rô, đổ đai ốc vào mà chạy máy thôi. Có thể trong hướng dẫn sử dụng máy có để cập đến thiết kế cam (như trong máy tiện tự động dùng cam). Tôi chưa bao giờ vận hành máy ta rô tự động, chỉ xin góp ý như trên.