Xin các bạn giúp mình về UỐN NGUỘI THÉP ỐNG CHỊU NHIỆT

• Thread starter ledaihanh
  • Ngày mở chủ đề
L

ledaihanh

Author
Vấn đề là: Mình muốn uốn nguội thép ống chịu nhiệt fi 38x6 hình chữ U. Bây giờ mình đang muốn uốn nguội, không nhồi cát thì bán kính uốn tối thiểu là bao nhiêu mà vẫn đảm bảo cơ tính cũng như độ dày và biến dạng thành ống? Mong được các cao nhân chỉ giáo. Trân trọng cảm ơn

vantrongck2

Active Member
Ðề: Xin các bạn giúp mình về UỐN NGUỘI THÉP ỐNG CHỊU NHIỆT

lên trang http://jp.msn.com/ search từ khóa 曲げ金型配管計算 là ra cả đống. tìm xem có công thức nào phù hợp với mình thì áp dụng.

- Thép ống Ø38 x 6, uốn ra hình chữ U.
- Với thông số ấy thì vẫn uốn tốt, không nhồi cát, với R=120mm (khuôn nhỏ nhất hiện có, chưa thử khuôn nhỏ hơn).
- Biến dạng có bị hơi eo 1 tí tại phần trong, và biến dạng thành ống chắc chắn là có, nhưng chưa bao giờ cho đi kiểm định là giảm đi bao nhiêu so với phôi gốc. Vì chưa ai có yêu cầu test cái đó để làm gì?

L

ledaihanh

Author

Cảm ơn các bạn. Hiện tại ở chỗ mình đang yêu cầu uốn Ống fi38x6 thành chữ U, Độ rộng hình U tính từ tâm ông là 100mm ( bán kính uốn 50). Nhưng bằng phương pháp gia nhiệt. Nhưng chi phí nhân công cao, nên muốn chuyển sang uốn nguội.

theo như tính toán thì uốn nguội ok bạn ah!
vì lý do bảo mật nên mình không thể nói cho bạn biết cách tính được.

theo như tính toán thì uốn nguội ok bạn ah!
vì lý do bảo mật nên mình không thể nói cho bạn biết cách tính được.
Bảo mật thì giữ luôn đi, đem lên đây úp, mở lảm gì? Cách tính, chẳng qua là công thức vật lý đem ra áp dụng đúng, công thức có phải là bạn phát mình ra không? mà bảo mật? người ta không rỏ không biết mới vào đây hỏi

Bảo mật thì giữ luôn đi, đem lên đây úp, mở lảm gì? Cách tính, chẳng qua là công thức vật lý đem ra áp dụng đúng, công thức có phải là bạn phát mình ra không? mà bảo mật? người ta không rỏ không biết mới vào đây hỏi
cái này bạn ấy hỏi có uốn được không thì mình trả lời cho rồi đó.
bạn này hay quá. công ty người ta phải tốn mất 84 năm kinh nghiệm trong ngành uốn ống để cho ra một công thức và ra một cái bảng để mình tra cứu. không đâu bỗng nhiên kêu họ mang ra cho bạn ah. bạn xem lại mình nhé!

gớm nhỉ? 84 năm để mò ra 1 công thứ uốn ống. Nếu có công thức thì có áp dụng vào thực tế không? dùng công nghệ gì? công thức và công nghệ phải hòa hợp mới áp dụng vào đời sống được.
tiếc rằng hôm đi metalex có 1 cái máy của Nhật nó uốn điuợc việc này không chụp hình lại, quăng lên cho bạn ấy xem để hiểu. công nhận cái máy đó đẳng cấp thật
công thức và công nghệ phải hòa hợp mới áp dụng vào đời sống được.

gớm nhỉ? 84 năm để mò ra 1 công thứ uốn ống. Nếu có công thức thì có áp dụng vào thực tế không? dùng công nghệ gì? công thức và công nghệ phải hòa hợp mới áp dụng vào đời sống được.
tiếc rằng hôm đi metalex có 1 cái máy của Nhật nó uốn điuợc việc này không chụp hình lại, quăng lên cho bạn ấy xem để hiểu. công nhận cái máy đó đẳng cấp thật
công thức và công nghệ phải hòa hợp mới áp dụng vào đời sống được.
uh. để làm được cái máy đó người ta phải tốn mấy chục năm kinh nghiệm mới ra được đó.
họ cũng có công thức riêng. cũng như bạn giải toán vậy. có nhiều cách để làm ra một kết quả đúng.
và mỗi công ty cũng có một công thức riêng. cũng cái máy uốn ống như vậy đài loan họ cũng làm được.
bạn chưa thấy cái máy này bao giờ nên bạn nói đó đẳng cấp là phải.
người ta uốn ống để dùng trong hàng không vũ trụ chứ không phải uốn ống để làm lan can, cầu thang, giường sắt bạn nhé.
nên mới phải mất chừng ấy năm đó.

Last edited:

9 xác là lần đầu tiên tôi thấy máy uốn đa năng đến từ Japan, chỉ chiếm khoảng 0,7m2 cao 2m, quá đình luôn, họ gần như hiểu người dùng cần gì. như trên 1 công đoạn thao tác và gá, làm trên 1 ống tròn hay vuông tùy, sản phẩm hoàn tất là ống vuông bẻ hình chữ Z , có cắt, tề vát mép, vát V, C, R tùy ý, đột lỗ, ko cần khoan,Muốn làm như thế các máy khác phải vật vả mới ra, những kiến thức về cơ, về lực, về biến dạng, về lực đòn bẩy, về tạo dáng tạo hình uốn lượn sản phẩm..... nó lòi ra hết khi mình nhìn cái máy đó,chứ không phải mấy cái máy xứ Đài, xứ Hàn, xứ Bắc mình đã từng thấy, theo bạn nói thì mấy cái uốn đó uốn cho xứ Trời,

thôi không tranh luận ngoài đề tài nữa. thấy bạn giới thiệu công nghệ không ah.
giờ thực tế. người ta hỏi uốn ống có độ dày như vậy và bán kính như vậy thì uốn ống có bị móp hay bị biến dạng hay không?
bạn cứ quảng cáo máy người ta tốt, người ta hay mà bạn có biết được nếu ống có thành mỏng và bán kính uốn nhỏ liệu nó có uốn được hay không? cái đó người ta đi quảng cáo nên phải mang những ống có độ dày đủ và bán kính uốn phù hợp tính uốn phù hợp thì mới biểu diễn được chứ.

metalex vừa rồi ai mà chả thấy cái máy đó. bạn muốn xem lên youtube có mà đầy. máy của mỹ còn hiện đại hơn máy đó. - để uốn được còn tùy thuộc vào phương pháp: với uốn nguội thành mỏng vẫn có thể uốn được. và bán kính nhỏ trong giới hạn cho phép. chỉ cần một thay đổi nhỏ trong máy uốn có thể làm được điều này.

Last edited:

uh, bạn cho cái link nào xem có giống cái máy tôi nói ko? Qua giờ tìm mãi ko giống, ko ra?
nói, lí thuyết, và bạn đưa ra công thức bí mật, bảng tra bí mật sau 84 năm đúc kết thì liệu có áp dụng nổi không? tính trên giấy a+b=c thì các trường các viện đều tính ra, mời các ngài ấy bắt tay làm bảo đảm leo bờ xuống ruộng cho biết tay

bạn giỏi thì bạn tự nghiên cứu ra công thức đi. bạn tự lấy a+b=c của bạn mà làm đi. mình dở lắm nên phải 84 năm mới tìm ra được a+b=c
http://www.hyprex.co.jp/

Có phải cái máy bạn nói giống trong hình giới thiệu trong trang http://www.hyprex.co.jp/?
chiếm diện tích quá, có lẽ hơi lạc hậu hay ko đúng công năng rùi? máy mình thấy chỉ có 0,7m x 0,7m cao 2m, làm ối việc.
và thôi không cãi nửa. Mình chấm dứt tranh luận với bạn tại đây. Hiểu rồi.

máy làm size ống lớn bạn ah, cộng với test áp lực ống nữa! hình như bạn không biết gì về kỹ thuật hay sao vậy? bạn học kinh doanh ah.

Last edited:

những cty làm về nhiệt khí, nồi hơi, áp lực sẽ có thiết bị đo kiểm và test ... ống thép chịu nhiệt khi uốn nóng cơ tính giãn dài và cấu trúc tinh thể ổn định hơn và chịu áp lực cao hơn, còn uốn nguội vẫn được nhưng sẽ xảy ra các vết nứt tế vi trong quá trình giãn dài bạn nên hỏi kỹ khách hàng ... không phải cái gì cũng áp dụng được . Nếu làm cầu thang khung cửa miễn bình luận

những cty làm về nhiệt khí, nồi hơi, áp lực sẽ có thiết bị đo kiểm và test ... ống thép chịu nhiệt khi uốn nóng cơ tính giãn dài và cấu trúc tinh thể ổn định hơn và chịu áp lực cao hơn, còn uốn nguội vẫn được nhưng sẽ xảy ra các vết nứt tế vi trong quá trình giãn dài bạn nên hỏi kỹ khách hàng ... không phải cái gì cũng áp dụng được . Nếu làm cầu thang khung cửa miễn bình luận
bác đúng rồi. nên uốn nguội cần phải test áp lực và độ giãn của ống.

rảnh lắm rồi đó. mình đưa lên không chỉ cho bạn đó.
mà trong tương lai có thể ai gặp phải vấn đề này sẽ tìm tới câu trả lời.
mình rành về mảng uốn ống này. không phải là giỏi nhưng được thừa hưởng kiến thức của Nhật.
mong có thể giúp đỡ các bạn!

có vấn đề gì trong box này mới sáng có comment vào đây bị đì lét mất rùi