Xin cho em hỏi tiêu chuẩn mạ bulong chống gỉ để lắp gần môi trường biển ?

Author
Em đang muốn mua bulong mạ để lắp ở nhà máy nhiệt điện gần bờ biển nên cần loại mạ đặc biệt không phải loại mạ điện phân bình thường nhưng chưa biết tiêu chuẩn của loại bulong này như nào nên em viết bài hỏi mọi người ạ.

anh chị nào biết xin giúp em với ạ,em xin cảm ơn.( bulong làm theo tiêu chuẩn mạ ASTM )

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Ðề: Xin cho em hỏi tiêu chuẩn mạ bulong chống gỉ để lắp gần môi trường biển ?

Trong điều kiện làm việc khắc nghiệt bạn có thể sử dụng bu lông làm bằng thép chống gỉ (Inox)
Hoặc sử dụng bu lông làm bằng thép cacbon mạ crom hoặc Cadmium sau đó dùng sealant để phủ lên bảo vệ. Cần chú ý đến vật liệu của tiết lắp ghép tránh hiện tượng ăn mòn điện hoá khi lắp ghép các chi tiết không cùng chủng loại vật liệu.
Ví dụ: bu lông thép cacbon, mạ Cadmium theo AMS-QQ-P-416.
bu lông thép chống gỉ xử lý passivate theo AMS-QQ-P-35.

Last edited:
Author

@ anh tieubu cho em hỏi sealant là lớp gì vậy?

-Giá thành mua loại bulong thép carbon mạ crom có đắt không anh?
-Em chỉ cần lắp với thang máng cáp đỡ dây cáp thôi ạ

Tùy theo nhiệt độ và vật liệu của đối tượng cần dùng bolt để liên kết (pipe, flange...), bạn có thể sử dụng một số loại bolt & nuts theo tiêu chuẩn sau:
i.Normal Temperature
Carbon Steel - ASTM A193-B7/A194-2H
Stainless Steel - ASTM A193-B7/A194-2H
Duplex Stainless Steel - ASTM A193-B7/A194-2H
Carbon Steel (NACE) - ASTM A193-B7M/A194-2HM
ii.Low Temperature
Carbon Steel - ASTM A320-L7/A194-4
Stainless Steel - ASTM A320-L7/A194-4
Carbon Steel (NACE) - ASTM A320-L7M/A194-4M
iii.GRE
Bolts - ASTM A193-B7
Nuts - ASTM A194-2H
Washer - ASTM A307-B

Last edited:

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

@ anh tieubu cho em hỏi sealant là lớp gì vậy?

-Giá thành mua loại bulong thép carbon mạ crom có đắt không anh?
-Em chỉ cần lắp với thang máng cáp đỡ dây cáp thôi ạ
Sealant chỉ là lớp keo cách ly bu lông với môi trường thôi. Nếu môi trường khắc nghiệt thì mới cần. Ngoài ra quá trình lắp cũng ảnh hưởng lớn đến độ bền của mối ghép. Đặc biệt chú ý không khoan lại lỗ hoặc các thao tác làm phá huỷ bề mặt vật liệu trong khi lắp (chỗ bề mặt không đc bảo vệ sẽ bị ăn mòn-gỉ nhanh chóng nếu tiếp xúc trực tiếp với môi trường.)
Lắp thang máng đỡ dây thì mối ghép có thể nhận định là không quan trọng, nếu có thể thì dùng bu lông mạ cadmium, chống ăn mòn do nước biển rất tốt. Giá cả bạn tra thử Google xem.

Ngoài các ý kiến trên chủ topic có thể dùng bulon loại mạ kẽm hoặc mangan cũng tạm ổn. Nhớ là sau khi mạ xong rửa ngay bằng nước PAGOLAC
Cheer

Last edited: