Xin cho em hỏi về việc gá dao ko ngang tâm.

• Thread starter kh0c
  • Ngày mở chủ đề
K

kh0c

Author
Em cũng có giáo trình nhưng mà giáo trình bị sai lung tung nhiều quá + với việc thầy giáo giảng + với 1 số tài liệu nên giờ cứ lùng bà lùng bùng...
Các bác cho e hỏi là:
A. Khi tiện ngoài:
1. Khi gá dao cao hơn tâm: Góc phi, phi1, mũi dao thay đổi như thế nào?
2. Khi gá dao thấp hơn tâm: Góc phi, phi1, mũi dao thay đổi như thế nào?
3. Khi có chuyển động chạy dao dọc: Góc phi, phi1, mũi dao thay đổi như thế nào?
4. Khi có chuyển động chạy dao ngang: Góc phi, phi1, mũi dao thay đổi như thế nào?
B. Khi tiện trong: Câu hỏi như trên ạ.

Ðề: Xin cho em hỏi về việc gá dao ko ngang tâm.

Cái này cũng lâu quá rồi nên không đụng tới, tuy nhiên lục lọi lại trong đầu thì nhớ được điều này...tuy không ăn nhậu gì tới câu hỏi của bạn nhưng mình nghĩ nó cũng không dư thừa.

Đa số các thầy cô trong trường dạy tụi mình gá dao phải ngang tâm trục chính, tránh trường hợp gá dao thấp hơn tâm trục chính...tuy nhiên đó chỉ là lý thuyết mà thôi..trên thực tế thì khi gá dao thì mình phải gá dao phải cao hơn tâm trục chính một tí, vì khi trong quá trình cắt gọt dao có thể sẽ bị uốn và độ rơ của bàn xe dao.v.v

Còn mấy cái góc phi, phi 1 thì chẵng nhớ được gì...nói chung là khi ra làm việc thực tế thì mấy cái đó chẵng thèm quan tâm, vì toàn làm theo kinh nghiệm và điều kiện máy móc nơi làm việc...
Các bác nào biết thì vào giúp bạn kh0c này cái...:) !

Last edited:

Là đúng chứ không phải là lý thuyết. mục đích bạn gá cao hơn rồi tính đến độ uốn của dao rồi cũng phải ngang tâm. cứ thí nghiệm trường hợp dao cao hơn hay thấp hơn tâm thì sẽ thấy điều gì. còn bạn Kh0c có lẽ đọc nhiều sách quá cuối cùng không tin cuốn nào. bạn tìm cuốn nguyên lý cắt sẽ giải quyết nội dung của bạn.

H

huenghia92

Author

theo mình đọc tài liệu thì các góc φ và φ1 thì được đo trong mặt đáy, hợp bởi lưỡi cắt và phương chạy dao, thì khi bạn gá cao tâm hay thấp hơn tâm thì đâu có ảnh hưởng gì thì đến các góc đó đâu bạn. Nếu có ảnh hưởng thì chỉ ảnh hưởng đến góc sau chính và góc thoát phoi thôi bạn.

K

kh0c

Author

theo mình đọc tài liệu thì các góc φ và φ1 thì được đo trong mặt đáy, hợp bởi lưỡi cắt và phương chạy dao, thì khi bạn gá cao tâm hay thấp hơn tâm thì đâu có ảnh hưởng gì thì đến các góc đó đâu bạn. Nếu có ảnh hưởng thì chỉ ảnh hưởng đến góc sau chính và góc thoát phoi thôi bạn.
Híc, mình đọc nhiều tài liệu + thầy giáo giảng nữa bây giờ linh tinh hết cả:

Tiện ngoài: Cao hơn tâm: phi,phi 1 giảm. thấp hơn tâm thì ngược lại.
Tiện trong: Khong biết có ngược lại với tiện ngoài ko@@, thầy giao dậy thì ko nói đến, trong sách thì nó ngựoc lại@@