Xin cho ý kiến về phương pháp làm đồ gá khoan lỗ may ơ

• Thread starter ngason_87
  • Ngày mở chủ đề
N

ngason_87

Author
em lam do ga khoan lỗ may ơ(như hình bên dưới) nhưng nghĩ mãi không ra.
Bác nào phương pháp nào thì giúp em với.

Last edited by a moderator:
Ðề: GẤP:mọi người cho ý kiến giúp voi

nhìn mãi chẳng thấy lỗ 22 ở đâu, bạn chịu khó chụp thêm 1 vài tấm cận cạnh hoặc khoanh vùng chỗ lỗ cần gia công. Bản vẽ hiện tại nhiều kích thước, bản vẽ mờ. Khó thấy !
Mong bạn làm nhanh để mọi người cùng góp ý !

N

ngason_87

Author
Ðề: Xin cho ý kiến về phương pháp làm đồ gá khoan lỗ may ơ

ban vẽ của em thầy giao cho mờ quá.
em đã ghi chú vị trí lỗ fi 22 rồi đấy ạ.các bác cố găng giúp em với

Nick của bạn là năm 87 ( đoán chơi sn 87) nhưng bản vẽ này tớ cá là rất lâu chí ít cũng từ những năm 5x 6x, bản vẽ này chắc thuộc một cơ quan quân sự nào đó và không nhầm bên thiết giáp hay bên vận tải quân sự (nhớ không nhầm :72:) nếu đơn hàng thì mình rất hay thấy người ta đánh dấu và khoan trực tiếp khá nhanh và lành nghề và chuyên nghiệp hơn rất nhiều mấy bác phải thiết kế đồ gá phân độ như mấy cậu sinh viên hì hì tôi không cố ý gì đâu tôi cũng chỉ là sinh viên cách đây vài tháng thôi chẳng qua h đi làm rồi thấy sao vậy thôi.
Hoặc cao tay hơn thì họ khoan trên các trung tâm gia công .

Bạn xem kiểu này có được không (xem hình):

Trụ 2 lắp cố định với đế 1.
Dưỡng khoan 3 có 6 lỗ lắp bạc dẫn khoan 4.
Định vị dưỡng khoan với vật khoan theo lỗ giữa của vật khoan (trụ ngắn 2 bậc tự do) và mặt đầu vật khoan (mặt phẳng 3 bậc tự do).
Kẹp chặt dưỡng khoan 3 và vật khoan vào gá nhờ đai ốc 6.
Di chuyển gá trên mặt bàn máy khoan, khoan lần lượt 6 lỗ để có đường kính đầu tiên của lỗ, ví dụ 12 mm (bạc dẫn khoan của dưỡng khoan có lỗ 12 mm). Dưỡng khoan bảo đảm vị trí tâm các lỗ 22 mm đạt yêu cầu kỹ thuật.
Sau đó dùng dưỡng khoan khác với lỗ bạc dẫn khoan là 22 mm thay dưỡng trước để khoan lần cuối. Lúc này cần dùng chốt 2 bậc (12 và 22 mm, không vẽ trên hình) để định vị dưỡng khoan sau với vật đã được khoan 6 lỗ 12 mm trước đó.

Đồ gá nên làm nhẹ tối đa để dễ di chuyển trên bàn máy khoan.

Moay ơ xe đạp có 2 tán, mỗi tán có 18 lỗ 2,5 mm, cũng được khoan theo kiểu này trên máy khoan bàn.
Khoan nhanh lắm, năng suất không thua gì đột lỗ.

N

ngason_87

Author

Cám ơn bác nhiều!
Bác có thể nói rõ hơn về cái chốt hai bậc rõ hơn được không.em chưa hiểu lám chỗ đó!
Như vậy đã hạn chế đủ 6 bậc tự do chưa ạ?

Last edited by a moderator:

Chốt số 2 là chốt trụ dài, đầu kẹp bằng đai ốc và đệm chữ U tháo nhanh. Chột trụ dài sẽ nối với đế 1 bằng mối ghép ren.
Em tự xem lại chốt trụ dài định vị mấy bậc nhé !

N

ngason_87

Author

cái đó em biết.
em muốn hỏi cái chốt 2 bậc mà anh Nguyễn Đức Thắng nói ở trên như thế nào?

[LEFT]

[/LEFT]
Chốt hai bậc để bảo đảm đồng tâm giữa lỗ đã khoan trước (ví dụ fi 12) và lỗ bạc dẫn khoan fi 22 của dưỡng khoan sau (xem hình 2).

Thao tác lắp dưỡng khoan lần 2 như sau:
Tháo đai ốc 6, vòng đệm 5 lấy dưỡng khoan 1 ra.
Lắp dưỡng khoan 2 vào. Dưỡng khoan được định vị với vật khoan theo lỗ giữa của vật khoan (trụ ngắn 2 bậc tự do) và mặt đầu vật khoan (mặt phẳng 3 bậc tự do). Cắm chốt hai bậc vào như hình 2. Bậc tự do còn lại (quay tương đối giữa dưỡng và vật theo trục thẳng đứng) sẽ do chốt hai bậc hạn chế nốt, là đủ 6.
Lắp vòng đệm 5 và xiết đai ốc 6. Bỏ chốt 2 bậ ra và khoan.

Ở đồ gá này chỉ cần định vị giữa dưỡng khoan và vật.
Đối với dưỡng khoan 1 chỉ định vị theo 5 bậc tự do vì chưa có lỗ khoan trước đó.
Đối với dưỡng khoan 2 phải định vị đủ 6 bậc tự do vì đã có lỗ khoan trước rồi.

Nếu có yêu cầu về vị trí tương đối giữa 6 lỗ 22 với các phần khác của vật khoan thì ngay khi lắp dưỡng khoan 1 sẽ phải theo đó để định vị rồi. Lúc đó sẽ hạn chế tất cả 6 bậc tự do.

Trong đồ gá này trụ 2 không có vai trò định vị mà chỉ có vai trò kẹp chặt.
Nếu muốn tháo nhanh nhờ vòng đệm xẻ rãnh 5 thì lỗ giữa của dưỡng phải to hơn đường kính ngoài của đai ốc 6.
[LEFT] [/LEFT]

Xem sách "Tính và thiết kế đồ gá" của Đặng Vũ Giao, năm 1968 thấy có đồ gá 7-5 có thể tham khảo để áp dụng cho trường hợp này. Xin đưa lên đây.

Đồ gá này có điểm hay là kẹp bằng trục lệch tâm, nhanh hơn dùng đai ốc.
Tấm dẫn 3 có hai quai vừa để cầm tháo tấm dẫn, vừa để cầm giữ đồ gá khi khoan hoặc di chuyển đồ gá trên bàn máy để khoan sang lỗ khác.

Xin lưu ý thêm:
Khoét lỗ fi 22 sợ lực lớn, tay thợ không giữ nổi. Nên làm các chốt chặn trên bàn máy (có thể lắp vào rãnh chữ T của bàn máy) và đế đồ gá có hình chữ nhật (không tròn) để có thể tì vào chốt chặn, chống mô men xoắn khi khoan.

Ở hình của anh Thắng:
Em nghĩ cái bậc nhỏ của chốt 2 bậc phải được xén 2 bện theo chiều thẳng góc với màn hình (tức chỉ giữ lại bậc chống xoay quanh tâm của dưỡng 3) nếu không em nghĩ sẽ bị siêu định vị vì cái bậc nhỏ đó của chốt sẽ khử 2 bậc, là bậc tịnh tiến từ trái qua phải từ phải qua trái(nhìn từ màn hình nhìn vào) và bậc xoay quanh tâm của 3,mà bậc tịnh tiến này lúc đầu đã được khử bởi cái bậc nhỏ của dưỡng 3, nếu xén sẽ lắp chốt 2 bậc vào dễ dàng hơn, em chỉ nghĩ vậy, xin các tiền bối chỉ thêm

Ý của bạn bigbangla rất đúng. Bậc nhỏ của chốt hai bậc phải vát bớt hai bên thành chốt trám. Chiều nhỏ của chốt theo phương hướng kính của vật khoan.
Trên bản vẽ của sách đã dẫn chốt số 5 có chức năng tương tự cũng có dạng như vậy (thầy Đặng Vũ Giao gọi là chốt xén cạnh).

N

nhat_gtvt

Author

hay đấy.thanks bạn và mọi người nhiều ! m cũng đang làm đúng cái đò gá này mà nghĩ nát óc mà ko ra.hỏi thày thì thày chỉ nói là phải lập trình tự gia công trước sau đó xem đề anh em nằm ở ngyên công nào mới tk cho nó đc cái đồ gá..cho hỏi ban học trường nào mà lại có đề đò gá như m thế ?m đang học năm 4 gtvt lớp TĐH TK CK.qua đây tiện hỏi nhờ anh em lập hộ cái trình tự gia công cho mayo trên nhé

thanks mọi người nhiều ................................

K

khongchothithoi

Author

người ta bây giờ chắc đã làm xong và quên béng mất rùi bạn Nhất ạ :D, bạn ko để ý thấy ng ta đã hỏi từ tháng 1 và lâu lắm ko hỏi thêm gì nữa, tức là đã ok rồi, chẳng vào đây đọc nữa đâu, haizz, ĐÚNG LÀ CÁI ĐỒ GÁ ! :))
HEHE, chào bạn Đ.V Nhất nhé :103:

K

khongchothithoi

Author

à, cũng biết cái toppic này từ lâu, định gửi cho bạn Nhất nhưng mà thấy chẳng có gì nên thôi, hehe, tớ mà qua nhất định mời cậu bia ;)