Xin được trao đổi học tập về phần mềm thiết kế ICAD

P

phongle94

Cho mình hỏi lệnh vẽ lục giác trong icad như thế nào nhỉ. xin cảm ơn

dovanhoc84

Active Member
Moderator
mình thì vẫn nông dân vẽ hai đường song song rồi copy quay 120 độ để ra hình lục giác. :D
tôi còn nông dân hơn khi lấy hình 3D triển sang 2D :D.
vì lục giác có mấy khi phải vễ đâu, ốc thì sẵn có trong thư viện, những thứ hình lục giác thì hiếm khi phải làm hay lên bản vẽ, còn nếu phải dùng đến các trụ lục giác thì kiểu gì cũng đi mua cho nhanh.

U

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]
Author
tôi còn nông dân hơn khi lấy hình 3D triển sang 2D :D.
vì lục giác có mấy khi phải vễ đâu, ốc thì sẵn có trong thư viện, những thứ hình lục giác thì hiếm khi phải làm hay lên bản vẽ, còn nếu phải dùng đến các trụ lục giác thì kiểu gì cũng đi mua cho nhanh.

nhjkjeu

Author
Chuyển công ty nên chuyển luôn phần mền từ ICAD sang Solidworks. Giữa 2 phần mền phải nói là ICAD thiết kế cơ khí quá ngon. Solid làm người thiết kế bó tay bó chân. Chạy quá nặng.

dovanhoc84

Active Member
Moderator
Chuyển công ty nên chuyển luôn phần mền từ ICAD sang Solidworks. Giữa 2 phần mền phải nói là ICAD thiết kế cơ khí quá ngon. Solid làm người thiết kế bó tay bó chân. Chạy quá nặng.
iCAD nhờ khả năng nhẹ hóa dữ liệu nên có chạy 1 máy dài tầm vài mét, số lượng chi tiết tính bằng đơ vị chục nghìn thì vẫn load ngon lành :D
mỗi tội hơn kém về mặt cong. Tuy nhiên nếu chế tạo máy đơn thuần thì Icad là khá đủ rồi vì chế tạo máy mục tiêu là chi tiết càng đơn giản càng rẻ ở khâu chế tạo. do vậy hiếm khi có đường cong bất thường. Ngay cả đường cam cong cũng k biểu diễn 3D mà chỉ cần bản vẽ 2D là xong.

H

Huutoan

Anh ơi . Anh có biết chỗ nào học icad không chỉ giúp em với
Hiện tại công ty của mình đã mua một phần mền thiết kế ICAD của Nhật.
Mình cũng đang quá trình tìm hiểu về sử dụng phần mền.
Trong diễn đàn ai đã và đang tìm hiểu qua về nó. Có thể giúp mình giải đáp hay truyền đạt một số kinh nghiệm sử dụng phần mền này/
Mình xin cảm ơn.

P

phongle94

Các bác giúp em với em phân rả bản vẽ xong muốn bản vẽ trở lại lắp ráp như ban đầu làm như thế nào vậy có ai giúp em được không.
Câu 2 đường giống của nó cùng màu với màu không gian em muốn đổi đường giống thành đường màu đỏ hay màu khác có được ko

dovanhoc84

Active Member
Moderator
View attachment 4514
Các bác giúp em với em phân rả bản vẽ xong muốn bản vẽ trở lại lắp ráp như ban đầu làm như thế nào vậy có ai giúp em được không.
Câu 2 đường giống của nó cùng màu với màu không gian em muốn đổi đường giống thành đường màu đỏ hay màu khác có được ko
Lẽ ra ngay từ khi còn là dạng assy, hãy biến "part nội" (tức part chỉ tồn tại trong file) thành "part ngoại" tức mỗi 1 part sẽ thành 1 file riêng. Sau khi tách xong rồi lưu lại thì nó sẽ "giữ nguyên hiện trường" lúc đầu.

Còn làm thế nào biến từ part nội sang part ngoại thì xem ở đây.(Tuy bằng tiếng nhật nhưng đuổi hình bắt chữ cũng vẫn được)
http://icad.saetl.net/part3.html

Câu 2: Nói thật là bác này là người nước ngoài dùng google dịch để hỏi chuyện à? "Câu 2 đường giống của nó" thì cái gọi là "đường giống" là cái gì?

Phần mềm này sẽ được trau chuốt lắm đây. Vì anh Fujitsu hiện đang bỏ khá nhiều $ để phát triển mảng phần mềm cho monozukuri, đang ôm mộng hopwh tác cùng NEC trở thành liên minh Dassault của châu Á. Không chỉ iCAD SX mà PLEMIA cũng khá nổi tiếng.
Hi vọng tương lai không xa sẽ có bản giá rẻ cho sinh viên phục vụ học tập.

P

phongle94

Chào các Bác.
Các bác cho em hỏi trong Icad có lệnh nào để thể hiện bản vẽ như thế này giống nhứ solidword(phần drawing có phần ativeti postion).
Hiện tại em dùng cách vẽ 3D xong chuyển qua 2d Máy tự xuất phần màu đỏ ,rồi em dùng lệnh line để vẽ phần màu cam .
Các bác có cách nào giải quyết Vấn đề đó ko ak

Attachments

dovanhoc84

Active Member
Moderator
Chào các Bác.
Các bác cho em hỏi trong Icad có lệnh nào để thể hiện bản vẽ như thế này giống nhứ solidword(phần drawing có phần ativeti postion).
Hiện tại em dùng cách vẽ 3D xong chuyển qua 2d Máy tự xuất phần màu đỏ ,rồi em dùng lệnh line để vẽ phần màu cam .
Trong 3D layout cả hai trạng thái. sau khi sang 2D thì cho 1 cái là dạng tham chiếu, một cái để bt thì có ngay thôi. V7L5 trở đi nhé.

ví dụ về cái cánh cửa mở này chẳng hạn.
dữ liệu hơi nặng quá nên chạy hơi lâu. nhưng đại ý là xem cách làm đấy để làm thôi.

Last edited:
P

phongle94

Cac Bac cho em hoi ; o mau xanh suffix em ghi ザグリ nhung, em ok la no thanh ????. cac bac co cach nao giai quyet khong ak.En xin chan thanh cam on

nhjkjeu

Author
Chào các Bác.
  Xuất lại 2 lần là được. Lần 1 ở vị trí ban đầu thì 2 tay kẹp để nét liền. Lần thứ 2 xuất chỉ riêng 2 tay kẹp đã ở vị trí mở . Và chọn nét mảnh 2 chấm là ok.

nhjkjeu

Author
View attachment 4514
Bạn chọn lại lệnh phân rã là song. Mình không có phần mền ở đây để chỉ.
Câu 2: Có thể đổi được nét các chi tiết, fort. màu ở phần setting trong cài đặt gốc.