Xin được trao đổi học tập về phần mềm thiết kế ICAD

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]
Author
@dovanhoc84 Bác có sử dụng fille tạo bản chi tiết tự động trên icad không?
- Mình muốn chỉ hiện thị các part con thì làm như thế nào?
Mình có có tìm hiểu thì sử dụng fille Sperdpartsname nhưng chưa biết cách sử dụng. Nếu Bác đã dùng qua có thể hướng dẫn giúp.

dovanhoc84

Active Member
Moderator
Mình có có tìm hiểu thì sử dụng fille Sperdpartsname nhưng chưa biết cách sử dụng. Nếu Bác đã dùng qua có thể hướng dẫn giúp.
Tức là làm mấy part giống kiểu ốc đấy á? chọn kích thước ra chi tiết đúng k?

Sperdpartsname thì mình k hiểu lắm vì hay dùng tiếng nhật :)

Last edited:
Nếu vậy mình hỏi luôn:
1.mình đang mắc vấn đề về liên kết excel(dùng vba) với icad. Trên Excel dùng VBA để kiểm tra có bao nhiêu file đang mở, và làm sao để active 1 bản vẽ khác(đã được mở nhưng chưa được active)
Hahaha!
Em làm sale, anh hỏi mua license thì em tư vấn đc, chứ anh hỏi liên quan đến kỹ thuật, lúc mua Annual Support anh có email và số điện thoại của team pro-support bên em anh hỏi lên đó nhé.

Có rồi bạn. Nhà cung cấp qua một công ty trung gian của Malai. Cách đây 8 năm công ty mình đã mua 2 bản tiếng Anh. Lâu nên mình quên mất tên đại lý. Bạn cứ gửi maill hỏi thẳng bên nhà cung cấp phần mền. Còn về đạo tạo thì chưa. Mình thấy thỉnh thoảng trên mạng có một số bài viết nhưng kiểu dịch từ help. Quan trọng kinh nghiệm sử dụng, kỹ năng thì không thấy.
Nhà cung cấp ICAD là Fujitsu luôn anh ạ.
Anh gửi mail đến ThinNT@vn.fujitsu.com em sẽ báo giá anh nhé.

ý "bẩn tính" ở đây là k công khai nội dung support ý. Muốn xem thì dùng pass và id cấp (mua phần mềm sẽ có)
Làm như thế thì người định mua k biết là nó có vấn đề, mà chỉ khi nào mua rồi mới ngả người ra: Thôi xong.
Nếu anh làm cho doanh Nghiệp anh có thể yêu cầu Trial, còn nếu anh là dùng cá nhân anh có lên lên trang của bên em submit form để đc trial.

nhjkjeu

Author
Tức là làm mấy part giống kiểu ốc đấy á? chọn kích thước ra chi tiết đúng k?

Sperdpartsname thì mình k hiểu lắm vì hay dùng tiếng nhật :)
Xin lỗi, do câu từ không rõ ý.
- Tạo bảo danh sách chi tiết mua ,gia công(部品表作成自動).
Trong fille "user_guide" Đính kèm theo phần mền ở trang 72,73( Tiếng Nhật).
Trong " cây" thiết kế mình thường có thư mục cha, con. Hiện fille exel mình mới xuất ra được thư mục cha, thư mục con chưa xuất được. Đọc fille" user_guide" thì nó hướng dẫn sư dụng fille exel để định nghĩa, loại bỏ 1 số thư mục khi đính kèm kí diệu đặc biệt ( như là *.$....).. Nhưng mình làm vẫn chưa được.

dovanhoc84

Active Member
Moderator
à, cái trò làm partlist này thì mình hay làm theo cách của mình là k tạo part cha con gì hết, mọi thứ đồ mua hay đồ gia công đều cùng 1 phân tầng. khi đó thì xuất 1 phát được cả gia công lẫn mua. còn việc phân chia theo gia công hay mua (区分) thì nó liên quan đến việc thiết lập thông tin đính kèm của chi tiết (パーツ付加情報). Khi thiết lập sẵn thông tin đính kèm chi tiết thì nó sẽ phân chia đồ mua hay đồ gia công.
còn muốn nó phân chia theo kí tự nào(区分) thì xem trang 62 Cái khoanh tròn đỏ là mấu chốt để phân chia theo kí tự định sẵn

dovanhoc84

Active Member
Moderator
à, nếu chót thiết kế phân tầng thì có một cách mình hay làm là: tạo 1 thư mục rỗng, copy toàn màn hình vào thư mục đó. Lúc đó
Hahaha!
Em làm sale, anh hỏi mua license thì em tư vấn đc, chứ anh hỏi liên quan đến kỹ thuật, lúc mua Annual Support anh có email và số điện thoại của team pro-support bên em anh hỏi lên đó nhé.
vậy nói luôn cho bạn chỗ bản tính khio gọi lên support hỏi về macro nhé: Sẽ có luôn câu trả lời là: Bên tôi không support. Nếu bạn có nhu cầu chúng tôi có thể tạo(trả phí).
đấy là điểm bẩn tính đấy :))
Không cho user tự phát triển mở rộng mà phải là do Fujitsu tạo ra và tính tiền mới ok :))

nhjkjeu

Author
à, cái trò làm partlist này thì mình hay làm theo cách của mình là k tạo part cha con gì hết, mọi thứ đồ mua hay đồ gia công đều cùng 1 phân tầng. khi đó thì xuất 1 phát được cả gia công lẫn mua. còn việc phân chia theo gia công hay mua (区分) thì nó liên quan đến việc thiết lập thông tin đính kèm của chi tiết (パーツ付加情報). Khi thiết lập sẵn thông tin đính kèm chi tiết thì nó sẽ phân chia đồ mua hay đồ gia công.
còn muốn nó phân chia theo kí tự nào(区分) thì xem trang 62 Cái khoanh tròn đỏ là mấu chốt để phân chia theo kí tự định sẵn
View attachment 5246
Bác lam chưa, hay Bác đang đoc help. Vi em cung doc gióng Bác mà lam chưa đuoc

nhjkjeu

Author
Ý em hỏi rõ mà. Làm sao " lấy thông tin" trong thư mục con. Mà ko lấy thư mục " Cha". Chứ phần vùng hay gia công, chi tiết mua không phải câu hỏi của em.

dovanhoc84

Active Member
Moderator
Ý em hỏi rõ mà. Làm sao " lấy thông tin" trong thư mục con. Mà ko lấy thư mục " Cha". Chứ phần vùng hay gia công, chi tiết mua không phải câu hỏi của em.
xin lỗi nhé, hqua đọc chưa hiểu hết.
Hnay lên cty lấy máy ra làm thử thì mình đã hiểu câu chuyện.
trong SpreadPartsName đấy bác chỉ cần lấy các tên khớp với tên thư mục con cần lấy. lưu file SpreadPartsName lại, tắt Icad đi, bật lại file lên rồi chạy partlist là nó chạy luôn.
như của mình mình cho luôn kí tự * vì mình lấy hết. còn của bác muốn lấy thì bác chụp cái cây lên t xem.
(bọn ICAD này hủi cái là phải tắt đi bật lại nó mới hiệu lực

à, nếu chót thiết kế phân tầng thì có một cách mình hay làm là: tạo 1 thư mục rỗng, copy toàn màn hình vào thư mục đó. Lúc đó

vậy nói luôn cho bạn chỗ bản tính khio gọi lên support hỏi về macro nhé: Sẽ có luôn câu trả lời là: Bên tôi không support. Nếu bạn có nhu cầu chúng tôi có thể tạo(trả phí).
đấy là điểm bẩn tính đấy :))
Không cho user tự phát triển mở rộng mà phải là do Fujitsu tạo ra và tính tiền mới ok :))
Trong ICAD, nếu anh muôn tự phát triển hoặc customize anh mua Tool SDK anh có thể phát triển.
Còn anh yêu cầu đội support phát triển riêng cho anh thì đó là dịch vụ, cần tính tiền riêng.
Còn được miễn phí thì bảo tốt, không miễn phí thì bảo "Bẩn tính" ?

Last edited:

dovanhoc84

Active Member
Moderator
Trong ICAD, nếu anh muôn tự phát triển hoặc customize anh mua Tool SDK anh có thể phát triển.
Còn anh yêu cầu đội support phát triển riêng cho anh thì đó là dịch vụ, cần tính tiền riêng.
Còn được miễn phí thì bảo tốt, không miễn phí thì bảo "Bẩn tính" ?
Không phải là yêu cầu đội support phát triển riêng mà là thắc mắc mà không được giải đáp. bạn nên hiểu rõ khái niệm giữa yêu cầu support làm cho và yêu cầu giải thích lỗi khi thực hiện. Hai nội dung này hoàn toàn khác nhau.

Tiện thể toll SDK là gì vậy? vì mình k phải chuyên lập trình. mình chỉ học sơ đẳng về vba trên excel và kết hợp với phần mềm cad để phục vụ công việc của bản thân thôi, chứ k có mục đích to lớn như gây dựng tool cho cả cty hay gì khác.

Còn chuyện như bận nói: Miễn phí là tốt còn tính phí là bẩn tính thì mình nói thế này: Bạn lên google search hoặc bất kì engine search nào cũng được, gõ từ khóa icad xem thử xem nó có bất kì bài biết nào không? Các phầm mềm khác có khi còn phí cao hơn nhưng bạn gần như có thể tìm thấy các tutorial bằng video hoặc từ các user viết tỷ mỉ một số nội dung rất nhiều. trong khi ICAd đến nửa chữ (Trừ cái thread này) cũng khó có thể tìm thấy.

PS: tiện thể xin lỗi vì dùng từ Bẩn tính vì nó có vẻ không ổn lắm.

Last edited:
Không phải là yêu cầu đội support phát triển riêng mà là thắc mắc mà không được giải đáp. bạn nên hiểu rõ khái niệm giữa yêu cầu support làm cho và yêu cầu giải thích lỗi khi thực hiện. Hai nội dung này hoàn toàn khác nhau.

Tiện thể toll SDK là gì vậy? vì mình k phải chuyên lập trình. mình chỉ học sơ đẳng về vba trên excel và kết hợp với phần mềm cad để phục vụ công việc của bản thân thôi, chứ k có mục đích to lớn như gây dựng tool cho cả cty hay gì khác.

Còn chuyện như bận nói: Miễn phí là tốt còn tính phí là bẩn tính thì mình nói thế này: Bạn lên google search hoặc bất kì engine search nào cũng được, gõ từ khóa icad xem thử xem nó có bất kì bài biết nào không? Các phầm mềm khác có khi còn phí cao hơn nhưng bạn gần như có thể tìm thấy các tutorial bằng video hoặc từ các user viết tỷ mỉ một số nội dung rất nhiều. trong khi ICAd đến nửa chữ (Trừ cái thread này) cũng khó có thể tìm thấy.

PS: tiện thể xin lỗi vì dùng từ Bẩn tính vì nó có vẻ không ổn lắm.
SDK là tool tích hợp theo ICAD, có nó anh có thể customize the nhu cầu sử dụng.
Giá rất rẻ, nếu anh có ICAD rồi anh có thể mua.
Thấy anh ở Shimine, anh có thể mua trực tiếp bên Nhật.
300USD/ cho 1 license xài vĩnh viễn.
Phí support hàng năm 66USD/năm

dovanhoc84

Active Member
Moderator
View attachment 5264
SDK là tool tích hợp theo ICAD, có nó anh có thể customize the nhu cầu sử dụng.
Giá rất rẻ, nếu anh có ICAD rồi anh có thể mua.
Thấy anh ở Shimine, anh có thể mua trực tiếp bên Nhật.
300USD/ cho 1 license xài vĩnh viễn.
Phí support hàng năm 66USD/năm
nói là custumize nhưng vốn mình k rõ nó có những gì để customize, thêm nữa đây k phải do cá nhân thích mà mua mà phải theo cty.

B

bolide234

Ðề: Re: Xin được trao đổi học tập về phần mền thiết kế ICAD

Hiện tại bạn đang ở đâu.
Mình ở HCM. Tài liệu thì mình chỉ có tiếng Nhật thôi.
Nói chung sử dụng để thiết kế cơ khí thì sài đủ .
Nếu bạn cần thì inbox mình. Mình gửi cho.
P/s Cty của bạn là cty gì vậy.
Minh muon hoc iCAD, ban co tai lieu cho minh tham khao voi. Cam on ban truoc. Minh o Nhat, dang dung may cty nen khong co Vietkey, ban thong cam nha. Email cua minh: daxanh.bolide@gmail.com. Than!

Hung Tran *****

Well-Known Member
Em chào a Dần ạ, e Hùng đây. Anh Nông Dân dạo này vẫn khỏe chứ ạ :))

Để xuất được bảng chi tiết cấu thành thì e thường làm thế này ạ
Khi ASSY xong, kiểm chứng chuyển động OKE
→ Thì copy file ASSY ra một file nữa
→ Rồi sắp xếp lại cấu trúc của các tầng chi tiết, sao cho các chi tiết muốn xuất hiện ở bảng chi tiết cấu thành thì phải đứng ở đầu nhánh

Bên dưới là 1 ví dụ về công việc của e, khi e kiểm chứng chuyển động thì e thường gộp các chi tiết chuyển động cùng nhau lại.
Đến khi làm bảng chi tiết cấu thành thì lại bung nó ra, sắp xếp theo ý muốn ạ.

Last edited:

dovanhoc84

Active Member
Moderator
→ Rồi sắp xếp lại cấu trúc của các tầng chi tiết, sao cho các chi tiết muốn xuất hiện ở bảng chi tiết cấu thành thì phải đứng ở đầu nhánh
Làm vậy thì quá mất công rồi, vì đã một công tạo các assy khác nhau, cuối cùng lại phải gộp lại thành 1 assy. đến lúc có thay đổi thì lại gộp lần nữa. vậy có khổ không?
Thay vì cứ phải gộp lại thì trong spreadpart quy định những part con có tên bắt đầu như thế nào thì được gọi vào. ví dụ đồ chế tạo bắt đầu bằng chữ M, đồ mua thì chữ N, còn đồ khác thì dùng 1 kí tự khác để nó phân biệt không phải mua cũng k phải chế tạo. ví dụ như gạch dưới chẳng hạn.
trong spreadpart chỉ cần thêm 2 dòng M* và N* thì không cần mất công gộp mà dù nó có chui sâu cỡ nào trong cái treeview nó cũng sẽ bị lôi ra đếm.
Còn vấn đề của chữ M hay N thì chắc chắn bạn cũng phải đặt tên part giống tên file bản vẽ nên ắt sẽ có kí tự chung đúng k?

Hung Tran *****

Well-Known Member
Làm vậy thì quá mất công rồi, vì đã một công tạo các assy khác nhau, cuối cùng lại phải gộp lại thành 1 assy. đến lúc có thay đổi thì lại gộp lần nữa. vậy có khổ không?
Thay vì cứ phải gộp lại thì trong spreadpart quy định những part con có tên bắt đầu như thế nào thì được gọi vào. ví dụ đồ chế tạo bắt đầu bằng chữ M, đồ mua thì chữ N, còn đồ khác thì dùng 1 kí tự khác để nó phân biệt không phải mua cũng k phải chế tạo. ví dụ như gạch dưới chẳng hạn.
trong spreadpart chỉ cần thêm 2 dòng M* và N* thì không cần mất công gộp mà dù nó có chui sâu cỡ nào trong cái treeview nó cũng sẽ bị lôi ra đếm.
Còn vấn đề của chữ M hay N thì chắc chắn bạn cũng phải đặt tên part giống tên file bản vẽ nên ắt sẽ có kí tự chung đúng k?
Cảm ơn a ạ. Cách của a hay quá, cách của e đúng là nông dân thật :))
Để mai e e tìm tài liệu này rồi đọc ngay mới được, lâu nay làm kiểu kia mất công quá.

nhjkjeu

Author
Em chào a Dần ạ, e Hùng đây. Anh Nông Dân dạo này vẫn khỏe chứ ạ :))

Để xuất được bảng chi tiết cấu thành thì e thường làm thế này ạ
Khi ASSY xong, kiểm chứng chuyển động OKE

Bên dưới là 1 ví dụ về công việc của e, khi e kiểm chứng chuyển động thì e thường gộp các chi tiết chuyển động cùng nhau lại.
Đến khi làm bảng chi tiết cấu thành thì lại bung nó ra, sắp xếp theo ý muốn ạ.

Ủa Cậu quen mình à. Biết cả Zalo mình luoon^^. Mình vừa mới về Việt Nam nên cũng chưa có thời gian để vào meslab nữa. Đọc tin giờ mới thấy.

Làm danh sách chi tiết mua, gia công .. liên quan đến số lượng thì mình vẫy không có vấn đề gì. Căn bản chi tại bệnh lười biếng, muốn làm phát ăn ngay đỡ phải kiểm tra ngược xuối. mà khổ nỗi cái công ty mình đang phái cử thì nó lại đánh số thứ tự cả bulong, đai ốc. Nên nó hơi trái khoáy.
@Bác Học. Em thì cũng dùng Speed nhưng không thêm kí tự gì. Cho nó lôi sách sạch toàn bộ chi tiết trong, ngoài ra hết. Làm thế để kiểm tra 1 lần cho nó chắc ăn. Vì tính em cũng đoảng lỡ quên 1 kí tự rồi tin tưởng vào phần mền. Lọc thiếu thì lại ra lại cũng mệt. Dù sao cũng cảm ơn Bác nhé.