XIN GIÚP ĐỠ ĐỂ MÔ PHỎNG SỰ BIẾN DẠNG CỦA TY BẰNG ABAQUS

Huydoan

Author
Em được giao tìm hiểu mô phỏng biến dạng của ty trong bài toán như thế này. Nhưng em không biết phải mô phỏng bằng cách nào. Em mới tập xài Abaqus và mới tập mô phỏng cho các thanh một đầu ngàm, đầu còn lại chịu lực tập trung. Mong các anh chị hướng dẫn giúp em bài này với ạ. Đề bài như sau:
Một ty có đường kính 18mm, dài 2900mm ,vật liệu thép C45. Có 6 vị trị đặt lực lên thanh, khoảng cách giữa các vị trí đặt lực là 564mm. Ví trí đặt lực lên thành là vị trí nằm giữa 2 gỗi đỡ như hình 3D e vẽ phác bên dưới. Khoảng cách 2 gối là 64mm. 2 đầu ty có cái chốt để cho ty không di chuyển được, tối đa là 2mm theo hướng dọc trục. em nghe thầy bảo cái ty này để làm trong băng ghi xích, vị trí lực tác động là lực của đĩa xích tác động lên ty. Gối thì kiểu cái lỗ rồi xỏ ty qua vậy thôi ạ. Mong các anh giúp đỡ và chỉ giáo với ạ. Em cám ơn nhiều mophongbiendang.PNG 3d cu hoi.png

windtr

Em được giao tìm hiểu mô phỏng biến dạng của ty trong bài toán như thế này. Nhưng em không biết phải mô phỏng bằng cách nào. Em mới tập xài Abaqus và mới tập mô phỏng cho các thanh một đầu ngàm, đầu còn lại chịu lực tập trung. Mong các anh chị hướng dẫn giúp em bài này với ạ. Đề bài như sau:
Một ty có đường kính 18mm, dài 2900mm ,vật liệu thép C45. Có 6 vị trị đặt lực lên thanh, khoảng cách giữa các vị trí đặt lực là 564mm. Ví trí đặt lực lên thành là vị trí nằm giữa 2 gỗi đỡ như hình 3D e vẽ phác bên dưới. Khoảng cách 2 gối là 64mm. 2 đầu ty có cái chốt để cho ty không di chuyển được, tối đa là 2mm theo hướng dọc trục. em nghe thầy bảo cái ty này để làm trong băng ghi xích, vị trí lực tác động là lực của đĩa xích tác động lên ty. Gối thì kiểu cái lỗ rồi xỏ ty qua vậy thôi ạ. Mong các anh giúp đỡ và chỉ giáo với ạ. Em cám ơn nhiều View attachment 7753 View attachment 7754
chào bạn,

mình nghĩ thế này về bài toán của bạn, bạn cứ thử làm xem:
- theo như mô tả thì mô hình constraint tại 2 vị trí chốt, các vị trí gối đỡ ty. đặt contact cho gối đỡ và ty contact ra sao thì tùy vào điều kiện thực tế để lựa chọn, xem kết quả ra sao rồi chỉnh sau cũng được.
- lực tác dụng ở đây thì đặt tại vị trí như bạn mô tả dùng concentrated force.

theo như suy nghĩ của mình thì khả năng cần đánh giá thêm khả năng chịu xoắn của ty nữa.

Đôi lời góp ý. bạn cứ làm vướng mắc thì hỏi tiếp đừng chờ ;)

Huydoan

Author
chào bạn,

mình nghĩ thế này về bài toán của bạn, bạn cứ thử làm xem:
- theo như mô tả thì mô hình constraint tại 2 vị trí chốt, các vị trí gối đỡ ty. đặt contact cho gối đỡ và ty contact ra sao thì tùy vào điều kiện thực tế để lựa chọn, xem kết quả ra sao rồi chỉnh sau cũng được.
- lực tác dụng ở đây thì đặt tại vị trí như bạn mô tả dùng concentrated force.

theo như suy nghĩ của mình thì khả năng cần đánh giá thêm khả năng chịu xoắn của ty nữa.

Đôi lời góp ý. bạn cứ làm vướng mắc thì hỏi tiếp đừng chờ ;)
e đang bị vướng làm sao để đặt được nhiều lực tại nhiều vị trí đó á anh :(
nhờ anh hướng dẫn em cách đặt lực với ạ