Xin giúp em về việc điều chỉnh dao doa

• Thread starter pavelinh
  • Ngày mở chủ đề
P

pavelinh

Author
Chào các bác, em đang làm đồ án CNCTM. Chi tiết của em dạng hộp, 2 đầu có 2 lỗ fi52 và fi 62 để lắp ổ lăn. Lỗ không suốt, dài 25mm.
Em định khoét- doa 2 lỗ trên máy doa ngang trong 1 lần gá, sử dụng dao quẹt, lỗ thứ hai dẫn hướng bằng lỗ thứ nhất. Vấn đề em muốn hỏi là :
1. Em sử dụng dao doa có gắn mảnh hợp kim có được không? ( vì em nghĩ nó sẽ không cắt hết được chiều sâu lỗ, khi lắp ổ lăn sẽ không được).
2. Nếu em dùng dao quẹt, thì phải dùng dưỡng dao như thế nào để điều chỉnh gia công các lỗ fi52 và fi62 cho chính xác?
Biết dung sai các lỗ là ds trên +0.03, dung sai dưới là 0.

Cảm ơn các bác nhiều.

bác cho cái hình lên mọi người dễ tưởng tượng hơn chứ dài 25mm biết của khoảng nào.

QuyenQCM

Active Member
1 dùng dao gắn mảnh hợp kim được,muốn lắp được ổ bi thì bạn phải thiết kế 1 cái rãnh công nghệ ở đáy lỗ tịt (có nghĩa là khoét thêm 1 bậc rộng 2mm sâu 0,5 đến 1mm hoặc tùy biến
2 nếu lắp dao quẹt như thế thì để đảm bảo góc đáy lỗ nhỏ thì góc của lưỡi cắt chính phải nhỏ tối đa

P

pavelinh

Author
em gửi hình lên đây. Các bác giúp em với.
Cảm ơn bác QuyenQCM, mong bác chỉ dẫn em cụ thể hơn.
Nếu dùng dao quẹt thì mình dùng dưỡng để điều chỉnh hả bác?

em gửi hình lên đây. Các bác giúp em với.
Cảm ơn bác QuyenQCM, mong bác chỉ dẫn em cụ thể hơn.
Nếu dùng dao quẹt thì mình dùng dưỡng để điều chỉnh hả bác?
Cho hỏi dao doa là con dao gì vậy?Còn dao quẹt là dao gì?Bác biết tiếng Anh gọi nó là gì thì cho tôi biết cũng được.
File bác gửi sử dụng CAD version nào vậy?Tôi thử dùng Auto Cad LT 2000i nhưng mở không được?!Bản tôi sử dụng có bản quyền.

Cho hỏi dao doa là con dao gì vậy?Còn dao quẹt là dao gì?Bác biết tiếng Anh gọi nó là gì thì cho tôi biết cũng được.
File bác gửi sử dụng CAD version nào vậy?Tôi thử dùng Auto Cad LT 2000i nhưng mở không được?!Bản tôi sử dụng có bản quyền.
Ai đó vui lòng cho tôi biết con dao doa và dao quẹt nó ra làm sao vậy?

dao doa để gia công lỗ có fi >40
còn mũi doa để gia công lỗ có fi<40
mũi doa thường làm liền thành 1 khối còn dao doa thì phần trục dao và phần cắt được nối với nhau bằng chốt