Xin giúp mình hệ số hao hụt của que hàn ?

Author
Mọi người có thể cho mình biết hệ số hao hụt của que hàn ứng với từng phương pháp hàn ?
Như hàn SMAW, GMAW, SAW, TIG.
Mình xin cám ơn.

Ðề: Xin giúp mình hệ số hao hụt của que hàn ?

hệ số hao hụt que hàn chình là hệ số đắp đó bạn trong sách ngô lê thông có nói khá rõ với từng phương pháp đấy bạn mở ra mà xem nhé.

Author

Mình có giáo trình điện tử của Ngô Lê Thống, nhưng không thấy hệ số đắp là chỗ nào cả...Bạn có thể viết mình ít dòng về hệ số hao hụt của tưng phương pháp hàn được không ?
Mình xin cám ơn.

Author

Cám ơn bạn.
Mình đã dịch qua tài liệu, nhưng không thấy phần nói về hệ số hao hụt của que hàn, chủ yếu nói về năng suất nhiều hơn.
Bạn nào có tài liệu hoặc có thể gõ cho mình ít dòng về các hệ số này không ?
Mình xin cám ơn.

F

ftuquoctoan

Bạn vào trang web của Lincohn xem kỷ. Họ có chứng minh độ tiêu hao của các vật liệu.
Mình cũng đang làm việc cho Lincohn nhưng chưa rành lắm, để mình nghiên cứu kĩ rồi reply cho bạn

Toan
Lincohn Electric

Author

Thank bạn, mình cũng có tham khảo qua catalogue của Lincohn, và có thấy nói về " khối lượng của kim loại hàn trên một kg que hàn ", nhưng khối lượng này là khối lượng lõi que hàn, hay khối lượng kim loại lõi que hàn trên vật liệu cơ bản.

Theo mình 2 khái niệm này khác nhau, vì người thợ hàn ít khi nào hàm hết đúng 1 que...Nó còn tiêu hao nữa...Mình đọc tới đây mà vẫn chưa hiểu.

W

wavn

Cám ơn bạn.
Mình đã dịch qua tài liệu, nhưng không thấy phần nói về hệ số hao hụt của que hàn, chủ yếu nói về năng suất nhiều hơn.
Bạn nào có tài liệu hoặc có thể gõ cho mình ít dòng về các hệ số này không ?
Mình xin cám ơn.
Bạn có thể tải tài liệu này về: http://www.blueshield.ca/en/docs/pdf/techInfo/DataBook/Bsection202to212.pdf và xem chi tiết tại trang 5.

Chúc bạn thành công

M

Thực tế tính lượng hao hụt là tương đối không thể chính xác được.
1. Người thợ hàn có người hàn hết que, có người hàn không hết, lượng que hàn rơi vãi tại hiện trường.
2. Lượng que hàn được lấy đi để gá lắp. Nếu về kết cấu có thể ít, nhưng trong sản xuất bồn bể lượng tiêu hao này tương đối nhiều.
3. Lượng que hàn dùng để làm các mẫu hàn đem kiểm tra.
4. Lượng que hàn có thể hỏng do công nhân để quên ngoài trời, hoặc trong các hộp sấy không đạt tiêu chuẩn.
5. Lượng que hàn có thể bị mất mát trong quá trình vẩn chuyển hoặc trông coi.
Từ các yếu tố trên các bạn có thể tính ra lượng que hàn thực tế = lượng que hàn lý thuyết * 1.3
Còn xưởng sản xuất thì lượng que hàn lý thuyết = que hàn thực tế * 1.1