Xin giúp thông tin về các loại hợp kim nhôm thỏi và dây nhôm - ứng dụng chủ yếu

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Chào các bạn,

Một bạn sinh viên có nhờ tôi giúp mấy vấn đề về hợp kim nhôm, nhưng tôi hoàn toàn không có kiến thức gì về mảng này, mong các bạn giúp nhé.

Nội dung thư như sau:

Em tên là Trang, sv trường Đại Học Ngoại Thương, em đang làm luận văn, đề tài em chọn là thị trường nhôm Việtnam ( em phải viêt về nhu cầu, số lượng tiêu thụ, sản phẩm...). Rất nhiều loại nhôm nhưng em chỉ chọn viết về nhôm thỏi và dây nhôm. Vấn đề ở đây là em không có nhiều kiến thức về nhôm lắm nên em rất mong bác có thể bỏ chút thời gian giúp em

Về nhôm thỏi - ALumium ingot, theo em nghiên cứu thì có 3 loại

1. Nhôm thỏi hợp kim? bao gồm những loại nào? chi tiết kỹ thuật và thường được sử dụng trong các ứng dụng nào?
2. Nhôm thỏi nguyên chất: bn loại, chi tiết kỹ thuật, ứng dụng?
3. Nhôm thỏi billet: bn loại, chi tiết kỹ thuật, ứng dụng?

Dây nhôm: dùng loại nhôm nào?

Trên thị trường Vietnam, thường áp dụng theo tiêu chuẩn của Nhật, Mỹ....?

Trên là một số câu hỏi của em, nếu như không rõ mong bác đừng giận vì em chỉ mới định hình một chút. Cám ơn bác nhiều nhiều ạ.

Bác có thể viết thư cho em theo địa chỉ: nhatrangkieu@gmail.com

Cám ơn bác tận đáy lòng

N

n2q179

Hiện nay tôi chưa có đầy đủ các thông tin mà bạn yêu cầu nhưng tôi có thể trả lời bạn như sau:
1-Nhôm thỏi HK bao gồm các loại sản phẩm chủ yếu dạng phôi đúc.Có nhiều dạng nhôm thỏi: thỏi lanh gô, thỏi bilet...chúng được dùng để làm phôi đầu vào để nấu luyện đúc các sản phẩm như: kẹp cáp, một số chi tiết trong sản xuất oto xe máy...Các dạng hợp kim chủ yếu các ban có thể tra trong các loại sổ tay.
2- Nhôm nguyên chất ít được sử dụng trong chế tạo các chi tiết kỹ thuật, chúng chỉ được dùng trong chế tạo dây cáp truyền tải điên, và dùng làm nguyên liệu trong nấu luyện các loại nhôm hợp kim.
3-Bilet hiện nay có nhiều loại: bilet dạng thanh có tiết diện chữ nhật, tròn...chủ yếu dùng để sản xuất các loại sản phẩm dưới dạng ép chảy.Nhôm bilet có thể nhiều dạng hợp kim tù những loại đơn giàn như 6063,6061..ADC12,ADC7.., D16,B95...đó là tùy theo yêu cầu của từng loại sản phẩm.
4-Hiện nay ở Việt Nam dùng nhiều nhất vẫn là các hợp kim nhôm theo tiêu chuẩn Mỹ(AA) nhu 6061,6063,A384.0, các công ty liên doanh thường dùng tiêu chuẩn Nhật(JIS) như ADC7, ADC12...và trong ngành công nghiệp hạng không dùng các loại D16,...theo tiêu chuẩn Nga(GOST).