Xin hỏi: Làm sạch lòng trong ống thép

Author
Hi all

Mình có vấn đề này muốn hỏi thầy và các anh chị trên diễn đàn:

Có cách nào làm sạch đc lòng trong của ống thep không, ví dụ ống D14; D19, chiều dài từ 300mm - 500mm?
Mình đã thử mạ nhưng không thể hết đc

Xin cảm ơn

T

thanhmes

Hi all

Có cách nào làm sạch đc lòng trong của ống thep không, ví dụ ống D14; D19, chiều dài từ 300mm - 500mm?

Xin cảm ơn
Dùng khí nén thổi thử xem sao, hay là dùng dầu áp suất cao bơm vào đó, mạ đâu phải là phương pháp làm sạch, mạ để bảo vệ ống chứ bạn.

Author
Thanks Bạn

Có lẽ câu hỏi mình đưa ra chưa đủ, thực ra là làm sạch và phải chống gỉ nữa (khoảng 80%) do vậy mình mới mạ nhưng không hết đc trong lòng ống, do vậy mới đưa lên đây hỏi cả nhà

T

thanhmes

Thanks Bạn

Có lẽ câu hỏi mình đưa ra chưa đủ, thực ra là làm sạch và phải chống gỉ nữa (khoảng 80%) do vậy mình mới mạ nhưng không hết đc trong lòng ống, do vậy mới đưa lên đây hỏi cả nhà
Mạ kẽm nhúng nóng là mạng được hết, 300 mét hay hơn thì cũng phải cắt ra mà mạ, để nguyên thì không mạ được.

V

VTL.

Hi all

Xin cảm ơn
Đọc thấy lủng củng quá, cậu định làm sạch lòng ống trước khi mạ hay dùng pp mạ để làm sạch ống đây?
Nếu làm sạch trươch khi mạ thì có nhiều cách, mình biết 1 cách duy nhất là cho vào bể dung dịch hoá chất ngâm rồi lên sấy khô. Cái cách này hay dùng trong các dây truyền sơn tĩnh điện.

T

thanhmes

@VLT:58::37::57::68:
@ vc : bạn nên đọc lại kĩ xem, và trình bày cụ thể ống đó dùng làm gì. cái này tớ cũng quan tâm

Last edited by a moderator:
Y

yamashensei

Xin góp vui
Trong quân đội tớ thấy họ làm sạch súng bằng cách cho vào thau hóa chất rồi đun sôi,thau hóa chất là xà bông rẻ tiền của bộ đội ,rất hiệu quả.Sạch phải biết,quân đội mà.

Để làm sạch ống thì bạn có thể sử dụng khí nén áp suất cao.

Tham khảo thêm tại: http://www.freepatentsonline.com/5239786.html

This relates to a pipe cleaner for cleaning pipe interiors such as gas and oil pipelines. The pipe cleaner is adjustable for cleaning pipes of different diameters beginning as low as 12" inside diameter. However, the usual requirement for gas and oil line pipes is between 20" to 48" diameters with it being feasible to clean pipes of greater diameters. The pipe cleaner includes a cleaning head carried by a boom with the pipe cleaner consisting primarily of a high performance blast wheel driven by a hydraulic motor. The blast wheel is provided with radiating vanes which are of a flared construction and with alternating vanes being differently shaped so as to provide for a wide pattern of abrasive particles. The cleaning head is positioned within the pipe to be cleaned by being carried by a boom with the pipe being supported coaxial with that of the boom and being rotated. The boom is supplied with compressed air into which abrasive particles for the blast wheel are fed with the abrasive being carried by the compressed air and being separated from the compressed air in the cleaning head. Used abrasive particles are returned to a hopper from which the abrasive particles are dumped into a travelling hopper connected to the boom at the time the cleaning head is placed entirely within the pipe. After cleaning, the pipe is tilted so as to cause flow of abrasive particles and foreign material down therethrough into a receptacle.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Làm sạch bề mặt vật liệu nói chung, lòng trong ống nói riêng, có rất nhiều cách. Lựa chọn cách nào liên quan tới:
1. Chất bám bẩn là gì?
2. Mức độ phức tạp của bề mặt?
3. Mức độ sạch?
4. Vật liệu?
5. Năng suất?
6. Vấn đề môi trường?
vân vân.

Do vậy, không thể có câu trả lời thỏa đáng cho câu hỏi còn thiếu dữ kiện của cậu.

Nếu với các ống ngắn, nhỏ như đầu bài và cần làm sạch rỉ bên trong, cậu có thể dùng các dung dich acid thông dụng (ví dụ H2SO4 hoặc HCl) để làm sạch rỉ sắt rồi dùng dung dich kiềm để trung hòa trước khi rửa nước sạch và làm khô. Lưu ý rằng khi dùng acid để làm sạch thì thoạt tiên nó sẽ phá rỉ, rồi sau đó sẽ ăn mòn kim loại. Thế nên cần căn cứ vào chiều dày lớp rỉ và nồng độ cũng như nhiệt độ dung dịch acid để có thời gian ngâm hợp lý; thông số này phải làm thực nghiệm để rút ra. Lưu ý chất thải nhá!

Rất nên kết hợp phương pháp tẩy rỉ bằng hóa chất này với các dụng cụ làm sạch cơ khí để tăng năng suất, lưu ý an toàn lao động!

Cuối cùng, lưu ý rằng bề mặt ống thép sau khi tẩy rửa sẽ rất sáng nhưng rất mau bị ô xy hóa trở lại, vậy nên áp dụng lập tức các phương pháp bảo vệ bề mặt như bôi dầu mỡ hoặc sơn hay mạ.