Xin hỏi loại máy tiện nào có thể taro ren??

• Thread starter wild orchid
  • Ngày mở chủ đề
W

wild orchid

Author
Em đang làm đồ án công nghệ, trong quy trình công nghệ chế tạo chi tiết của em có nguyên công khoan lỗ, rồi taro , em chọn máy 1K62, nhung thầy hướng dẫn của em bảo máy 1K62 không taro được. Khi học về máy tiện thì các thầy nói là máy tiện có khả năng tarô. Em vẫn chưa biết chọn máy nào? mong các anh chỉ giúp em.

M

manhcknn

Author
Sao bạn không hỏi ông thầy của bạn có tốt hơn không. Nhưng mà mình chưa thấy ai taro ren trên máy tiện bao giờ. Theo tôi thì cứ khoan lỗ rồi tarô bằng thủ công cũng được mà.
Mà kích thước lỗ bạn gia công là bao nhiêu?

. Khi học về máy tiện thì các thầy nói là máy tiện có khả năng tarô
Vấn đề mới nhỉ,
muốn taro đc thì máy đó phải có khả năng đảo chiều.
Máy tiện có khả năng đó không??
Xin thưa có,xong với máy 1K62 không thể tarro đc .tại sao ?bạn phải hiểu về nguyên lý taro và khả năng của máy tiện trước đã.

L

Liễu Ngân Đình

Author

Work piece maximum diameter above bed: 200mm
Work piece maximum diameter above the bottom part of a support: 400mm
Work piece swing 45mm
Distance centre to centre 710mm or 1000mm
The greatest length of grinding 640mm or 930mm
Number of speeds of rotation of a spindle: 23
Spindle speed: 12,5 - 2000 rmp
Limits of sizes of submissions of a support longitudinal: 0,070 - 4,16mm/turn
Limits of sizes of submissions of transverse: 0,035 - 2,08mm/turn
Steps of a cut groove Metric: 1 - 192mm
Steps of a cut groove Inch: 24 - 2threads/inch
Steps of a cut groove Modular: 0,5 - 48модуль мм
Steps of a cut groove pitch: 96 - 1питч
Speed of fast longitudinal moving of a support: 3,4m/min
Main electric motor power: 7,5Kw или 10
Machine weight: 2200Kg

L

Liễu Ngân Đình

Author
Máy này mà vẫn còn đem ra để làm căn cứ giảng dạy cơ à? Từ thời En Xin đã tuyệt chủng rồi mới phải chứ. Dù rằng thông số máy này rất cơ bản cho các máy ngày nay. Dùng tạm cũng được.

Vấn đề của bạn là Taro.
Các bạn hoặc Lười viết hoặc chăm viết quá, Lười thì cho 1 câu cụt ngủn, Chăm thì viết tràng giang đại hải chẳng rõ muốn gì.

Túm tụm lại, bạn cần nêu rõ vấn đề mà bạn gặp phải, không phải nêu khơi khơi cần Taro trên máy này máy kia mà mọi người có thể tư vấn được.

Cụ thể trường hợp của bạn là bạn cần Taro vật gì, hình dáng ra sao, lỗ taro fy bao nhiêu, mác thép làm phôi, v,v,,,,

Hãi học cách mô tả sự vật hiện tượng và mong muốn vì ta là dân kỹ thuật.

L

Liễu Ngân Đình

Author
Chia buồn với bạn, bạn chưa thuộc công nghệ gia công nên không thể gia công đơn giản thế này được.
Bạn hãy cất công nghiên cứu xem sao nhé.

Gợi ý: Không thể khoan được. vì khoan như vậy sẽ mất đồng tâm với trục và lỗ bị rộng hơn mong đợi do mũi khoan bị Vẫy.

Góp ý nhỏ: Bạn nên tập có thói quen để 2 sợi Tóc của Chuột CAD ngắn vừa đủ thôi, Ô vuông cũng nhỏ lại. Bạn là Kỹ sư trong tương lai, bạn không thể trình bày nét vẽ kích thước lộm nhộm với nét vẽ chi tiết được và bố chí các chỉ số so với đường ghi kích thước như Trẻ mới học CAD được.
Hãy trau dồi kỹ năng nhỏ bé này ngay từ khi ngồi trên ghế nhà trường sẽ là 1 thế mạnh khi Thử việc.

Last edited by a moderator:
Gợi ý: Không thể khoan được. vì khoan như vậy sẽ mất đồng tâm với trục và lỗ bị rộng hơn mong đợi do mũi khoan bị Vẫy.
Lý do mũi khoan bị vẫy như anh Đình nói không phải vì chiều sâu khoan lớn khoan M10 sâu 121mm là chuyện bình thường căn bản là mũi khoan được định vị trên ụ động nên nó mới bị Vẫy Như thế (ụ động kém cứng vững) .Có phải không anh Đình ?

Last edited:
W

wild orchid

Author
yopopovp
Vấn đề mới nhỉ,
muốn taro đc thì máy đó phải có khả năng đảo chiều.
Máy tiện có khả năng đó không??
Xin thưa có,xong với máy 1K62 không thể tarro đc .tại sao ?bạn phải hiểu về nguyên lý taro và khả năng của máy tiện trước đã.
Nguyên công này của tớ dùng máy tiện 1k62, trên máy đấy có đường truyền đảo chiều quay của trục chính. nên taro trên máy tiện hoàn toàn thực hiện được khi đó chi tiết sẽ được cặp trên mâm cặp có chuyển động quay , còn dao sẽ có chuyển động tịnh tiến.

W

wild orchid

Author
Liễu Ngân Đình
Không thể khoan được. vì khoan như vậy sẽ mất đồng tâm với trục và lỗ bị rộng hơn mong đợi do mũi khoan bị Vẫy.
Theo như kiến thức em được học ở trường thì nguyên công khoan có thể thực hiện trên máy tiện nhưng khi đó gây ra hiện tượng lỗ bị loe do phương tiến dao không song song với đường tâm của máy. Nhưng trong trường hợp khoan lỗ sâu (l/d = 15) thì thường sử dụng phuơng pháp khoan trên máy tiện. Còn em chưa có nhiều kinh nghiệm thực tế nên mong được các thầy, anh chị trong forum giúp đỡ. (lỗ đường kính 8, dài 121 đấy chỉ có tác dụng để dẫn dầu nên không cần độ chính xác, độ đồng tâm cao)

Last edited by a moderator:
N

nguyễn thanh tùng

Author
ốilala

xin lưu ý là bàn cần xem (sản lượng gia công) mà ở đây không thể làm thủ công được đa số các ct không phải là ct dạng hộp thì ít khi làm thủ công lắm.Theo tôi nghĩ bạn có nhất thiết phải khoan trên máy tiện không?
trong khi đó máy phay có độ cứng vững tốt hơn,việc khoan lỗ như vậy không thành vấn đề.
còn nếu khoan trên máy tiệncó 1 số vấn đề:
-đồ gá là mâm cặp 3 chấu tự định tâm tuy nhiên quá trình gia công do rung động và bản thân mâm cặp cũng có độ đảo nhất định do đó lỗ gia công đễ bị loe, khoét có thể sửa được sai số do khoan để lại không?
-vật liệu gia công là thép 9XC rất bền và có độ cứng cao vì vậy khi khoan bằng mũi khoan thông thường như vậy liệu có được không?
em có ý kiến như thế nếu có sai các bác chỉ dùm em :42::42:
à chỉ dùm em cái trục bơm thủy khí với:53:

Cảm ơn bác Đình Ngân đã nhắc nhở. Em xin gủi hình vẽ của nguyên công taro chi tiết của em làm. Vật liệu chi tiết là 9XC.

Sơ đồ gá,kẹp vừa thừa vừa thiếu đấy bạn ạ,chà lỗ 8 sâu 121 khoan cũng khoai phết đấy bạn ạ.

Ý kiến:
Không dõ thầy chỉ định hay bạn có tham khảo đâu không bạn đã có dùng máy 1K62.
Hình như máy này có hơi cổ lỗ sĩ như anh Đình có phân tích.
Bạn thử tham khảo máy T620 xem sao nhé.
Các thông số máy T620 :
Đường kính gia công lớn nhất: Dmax=400mm
Số cấp tốc độ trục chính : 23
Gới hạn vòng quay trục chính :25¸ 2000
Công suất động cơ : 10 KW......[Sổ Tay công nghệ chế tạo máy T3]
Nếu sợ "dùng dao mổ bò đem thịt gà" thì thử tham khảo một máy nhỏ hơn chút là máy: [FONT=&quot]1A616[/FONT]
Tại sao bạn không nghĩ tới việc dùng máy khoan đứng nhỉ.
Nếu cứ thích sài máy tiện thì sao kô nghĩ đến việc khoan cho nó một cái lỗ tâm trước đó rồi dùng chống tâm, và kẹp tốc như gợi ý của anh Đình nhỉ
vì khoan như vậy sẽ mất đồng tâm với trục và lỗ bị rộng hơn mong đợi do mũi khoan bị Vẫy
.
Nếu là tớ sẽ khoan trên máy khoan đứng :22:

Last edited:
Việc khoan trên máy khoan là tối ưu nhất rồi .Ở đây bạn thuha85 muốn khoan trên máy tiện cơ?
Trên máy khoan có cơ cấu chống gãy mũi khoan ,taro khi quá tải mà máy tiện và máy phay không có .
Cái này nói thêm :
1 .Đối với kích thước chiều sâu lỗ đây là kích thước có yêu cầu sai số ,gốc kích thuớc là mặt đầu chỗ lỗ khoan mà bạn lại định vị vào đầu kia thì sẽ có sai số chuẩn
2 .khi mũi khoan đặt ở ụ động thì lấy cái gì để đạt đựoc chiều sâu đó đựoc chính xác ?

W

wild orchid

Author
Nguyên văn bởi tryagainf5
Việc khoan trên máy khoan là tối ưu nhất rồi .Ở đây bạn thuha85 muốn khoan trên máy tiện cơ?
không phải là tớ thích dùng trên máy tiện mà do lỗ có đường kính 8 sâu 121 thuộc loại lỗ sâu, trong sách công nghệ chế tạo máy của thầy Trần Văn Địch trang 285có lưu ý "khi khoan lỗ sâu trên chi tiết nhỏ, ngắn và dễ gá đặt nên gá chi tiết trên mâm cặp của máy tiện để chi tiết quay, dao tịnh tiến" . Do vậy tớ mới quyết định dùng trên máy tiện.
Còn việc dùng máy 1K62 có thể là máy cổ, nhưng do ở trường tớ vẫn học và làm đồ án về máy đấy nên mình hiểu nó hơn nên tớ chọn máy đó. Ở xưởng trường tớ vẫn dùng máy 1K62

Hà còi là rất bảo thủ nhé, các bác nói cũng đúng rồi mà không những khoan mà còn vát mép ta rô, uh thì có thể khoan không được, nhưng còn ta rô ren thì sao????
Cái khoản taro này mong các bác chỉ giáo thêm??

W

wild orchid

Author
[Hà còi là rất bảo thủ nhé, các bác nói cũng đúng rồi mà không những khoan mà còn vát mép ta rô, uh thì có thể khoan không được, nhưng còn ta rô ren thì sao????
/QUOTE]
thì tớ cũng chuyển sang dùng máy khoan đứng rồi, để buổi tới thông qua để thầy xem có được không.

L

Liễu Ngân Đình

Author
Nghe có vẻ rất Ngầu đây.
ThuHa85 mô tả quá trình Taro xem sao.