[XIN HỎI] Thết kế ụ cát thay lõi

• Thread starter phongho
  • Ngày mở chủ đề
P

phongho

Author
Em đang làm bài tập dài môn đúc. Nhưng không biết tác dụng và cách tạo ụ cát thay cho lõi như thế nào.vì vậy,có ai biết thì giúp đỡ em với.Như bài này của em thì làm ụ cát như thế nào? và có phải thiết kế lõi hay không? XIn cảm ơn!

http://www.mediafire.com/i/?l992hhs6ao44xm5
phongho09@gmail.com

Last edited by a moderator:

TAMAC

Active Member
Ðề: [XIN HỎI] Thết kế ụ cát thay lõi

Khi thiết kế công nghệ đúc thì khuôn dùng để tạo hình dạng bên ngoài của vật đúc, ruột (lõi) dùng để tạo hình dạng bên trong vật đúc, để làm ruột thì công nghệ thường phức tạp cho nên những trường hợp vật đúc có hình dạng phù hợp thì không cần dùng ruột mà làm khuôn tạo hình luôn, phần khuôn dùng để tạo hình dạng bên trong vật đúc đó thường được gọi là ụ cát (mà trông nó đúng là một cái...ụ cát).

Ở vật đúc cụ thể của bạn (tôi coi đó là vật đúc vì chắc bạn đã tính toán cộng co, lượng dư gia công... rồi) ta có thể làm một mẫu có ruột tạo phần lỗ trục (không có kích thước cụ thể của lỗ trục nên tôi lựa chọn làm ruột để tạo, nếu có kích thước cho phép có thể tạo luôn bằng ụ cát cho lỗ này)

Mẫu: chú ý độ côn thoát mẫu cho làm khuôn

Mẫu bổ đôi, có chân ruột tạo lỗ trục, chân ở khuôn dưới dài để cắm chắc vào khuôn, chân ở khuôn trên thì chỉ cần ngắn đủ định vị không lệch tâm, toàn bộ mẫu nằm ở khuôn dưới, phần tô màu là ụ cát nằm ở khuôn trên

Khuôn dưới sau khi làm (vẽ không có hòm khuôn, chỉ có khối cát) phần tô màu được gọi là ụ cát, tương tự khuôn trên bạn tự hình dung nhé

Khuôn trên, dưới sau khi ráp khuôn (các phần hệ thống rót, hơi, ruột... tạo lỗ trục vì nó quá đơn giản nên không vẽ vào)

Last edited:
P

phongho

Author

xin cảm ơn anh rất nhiều.anh cho em hỏi nếu như bản vẽ chi tiết này của em thì chỗ góc lượn có phải tính không?và tinh như thế nào?em không biết dung công thức để tính chỗ góc lượn ấy.
http://www.mediafire.com/?bq6haqqpu7g1ibh
xin chân thành cảm ơn anh!

TAMAC

Active Member

Nếu là làm bài tập thì phải tra sách để tính cụ thể góc lượn, công thức tính phụ thuộc vào chiều dày của 2 thành tiếp giáp nhau. Theo sách thì giữa các thành vật đúc chuyển tiếp nhau phải có R để hạn chế ứng suất có thể gây nứt, nếu R nhỏ quá thì sẽ vẫn còn ứng suất nhưng nếu R lớn quá thì có thể lại tạo thành nút nhiệt dễ gây ngót.

Thường trong thực tế tôi cũng không tính mà chọn R các góc từ 3 - 5 mm đối với vật đúc gang, trong trường hợp có các ụ cát lại không đánh động khi rút mẫu được thì R phải lớn hơn, độ côn thoát mẫu cũng phải lớn hơn thì khuôn mới không bị vỡ, nứt...

P

phongho

Author

cảm ơn anh rất nhiều!
Hôm qua em đi thông thì thầy hướng dẫn chọn mặt phân khuôn,phân mẫu như hình vẽ dưới.Vậy,anh cho em hỏi nếu chọn mặt phân khuôn,phân mẫu như thầy thì minh vẫn phải chế tạo lõi với chiều cao là 100.8 mm hay là chế tạo từ đoạn phân mẫu trở xuống.Nếu có thể anh giúp em có cách chon phânkhuoon,phân mẫu nào khác không?vì môn này không được thưc hành nên e hơi mơ màng về nó.có thể em hỏi nhưng câu hơi ngớ ngẩn.Mong anh giải đáp giúp em nhé
Xin cảm ơn anh đã trả lời!
http://www.mediafire.com/?9yo22s0yaayb97p
vì em sắp phải bảo vệ rồi mà có nhiều chỗ vẫn chưa hiểu.vậy,anh có thể cho em email của anh để trong quá trinh làm bài có gì vương mắc mong anh dành chút thời gian giải thích hộ em được không?

TAMAC

Active Member

Tôi vừa cài lại máy tính chưa có AutoCad nên không đọc được file của bạn. Tất nhiên làm bài tập thì phải theo thầy, tuy nhiên ở hình bên trên tôi cũng đã làm công nghệ đúc cho chi tiết này rồi (phân khuôn, lõi cho lỗ trục, côn thoát mẫu, các R đúc cho các vị trí...), bạn xem kỹ (phóng to hình lên để xem) có thể chọn tham khảo ý kiến thầy xem sao?
Bạn nên vẽ rồi chụp ảnh màn hình đưa trực tiếp lên để mọi người trợ giúp (cách này tốt không chỉ cho bạn mà có thể cho cả nhiều bạn cũng gặp vướng mắc khi làm bài). Kinh nghiệm là hỏi mà lại bắt mọi người đi tìm hình thì thường họ ngại, ít được trả lời. Thật ra tôi chỉ dùng SW (07), còn AutoCad chỉ cài để đọc các file được gửi đến, có nhiều lần các bạn gửi file nhưng lại dùng đời cao quá nên tôi cũng chịu...he he

P

phongho

Author

xin hỏi anh tên chi tiết này có phải là puli không?

P

phongho

Author

anh cho em hỏi là 6 lỗ trong hình chi tiết của em với chiều cao là 16,và phi 40 thì có phải làm lõi không và chiều dày thành bên nhỏ nhất em lấy bằng 16 luôn được ko?

TAMAC

Active Member

anh cho em hỏi là 6 lỗ trong hình chi tiết của em với chiều cao là 16,và phi 40 thì có phải làm lõi không và chiều dày thành bên nhỏ nhất em lấy bằng 16 luôn được ko?
Bạn nghĩ xem 6 lỗ đó là để làm gì? Có quan trọng không? Nếu làm lõi hoặc làm ụ cát (có độ côn lớn) thì cách nào đơn giản, dễ thực hiện hơn?
Chiều dày thành bên do bản vẽ thiết kế quy định nên tôi không trả lời được là lấy bằng 16 có được không, chỉ biết là nếu dùng ụ cát tạo hình bên trong thì nên có độ côn thoát mẫu lớn.