Xin hỏi về nhiệt luyện GX 15-32

• Thread starter anh_k40me
  • Ngày mở chủ đề
A

anh_k40me

Author
các pác ơi, em đang làm đồ án công nghệ chế tạo bánh răng dk200.
Nếu nhiệt luyện thì nên tôi cao tần có đúng không?
Chế độ nhiệt luyện như thế nào vậy? giúp em với

Thứ nhất là GX 15-32 không mấy khi phải nhiệt luyện đâu mà đúc xong mang đi gia công luôn ,trong chủ đề nhiệt luyện đã có 1 bài rồi đấy.
Thứ hai bạn chọn vật liệu GX15-32 để chế tạo bánh răng có đường kính 200 chưa lớn mình thấy là chưa hợp lý hơn thế nữa bạn lại nói tới tôi "cao tần" chứng tỏ yêu cầu cơ tính cao ,vậy thì chọn vật liệu này càng chưa hợp lý. GX15-32 là loai gang xám có cơ tính trung bình thường để gia công các chi tiết nắp che chắn ,chi tiết đỡ,thân máy... nếu chọn gang để chế tạo bánh răng phải chọn gang có cơ tính tôt hơn.
Thứ ba là chọn vật liệu gang để chế tạo bánh răng trong trường hợp: bánh răng có đường kính lớn ,bộ truyền tốc độ chậm tải trọng và lực va đập nhỏ , bộ truyền bánh răng gang làm việc êm có thế làm việc trong điều kiện thiếu dầu bôi trơn vì có lớp graphit trên gang ... Bạn xem bộ truyền bánh răng của bạn có thỏa mãn các điều kiện chọn vật liệu gang để gia công bánh răng không nhé.

wjt

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Bạn nên tìm đọc cuốn "Tính toán thiết kế hệ thống dẫn động Cơ khí" của thầy Trịnh Chất và thầy Lê Văn Uyển (phần vật liệu và nhiệt luyện của bánh răng)!

WJT.

A

anh_k40me

Author
Thứ hai bạn chọn vật liệu GX15-32 để chế tạo bánh răng có đường kính 200 chưa lớn mình thấy là chưa hợp lý hơn thế nữa bạn lại nói tới tôi "cao tần" chứng tỏ yêu cầu cơ tính cao ,vậy thì chọn vật liệu này càng chưa hợp lý. GX15-32 là loai gang xám có cơ tính trung bình thường để gia công các chi tiết nắp che chắn ,chi tiết đỡ,thân máy... nếu chọn gang để chế tạo bánh răng phải chọn gang có cơ tính tôt hơn.

trong đồ án của em yêu cầu như vậy mà "vật liệu GX 15-32"
Theo em được biết thì tôi cao tần sẽ tôi được bề mặt răng. Mà bánh răng chỉ cần tôi bề mặt. Nà em có tôi toàn bộ thể tích đâu. em cảm ơn bác nhiều.

4

40mh

Author
chào các bác trong diễn đàn!em là thành viên mới tham gia vào diễn đàn rất mong nhận được sự góp ý của mọi người!em đang làm đồ án gia công chi tiết bằng vật liệu thep 9X,nhiệt luyện đạt 62-65 HRC, nhưng em chưa biết hình thức tôi và nhiệt độ cần thiết để tôi và ram dể đạt độ cứng theo yêu cầu!xin các bác biết thì chỉ giúp với!

Last edited by a moderator:
Nếu bác học ở ĐẠi Học Công Nghiệp TN, lên thư viện phòng đọc mượn quyển " Sổ tay vậ liệu chế tạo máy" của mấy bác Liên Xô viết, sẽ có phần nhiệt luyện của từng loại thép đấy! Nó chỉ nói phương thức tôi , ram thôi! CÒn thời gian giwx nhiệt thì do bác quyết định! Goodluck

wjt

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
chào các bác trong diễn đàn!em là thành viên mới tham gia vào diễn đàn rất mong nhận được sự góp ý của mọi người!em đang làm đồ án gia công chi tiết bằng vật liệu thep 9X,nhiệt luyện đạt 62-65 HRC, nhưng em chưa biết hình thức tôi và nhiệt độ cần thiết để tôi và ram dể đạt độ cứng theo yêu cầu!xin các bác biết thì chỉ giúp với!
Thép 9XC có thể nhiệt luyện như sau để đạt độ cứng 60-65 HRC:
-Tôi: nhiệt độ giữ nhiệt khi tôi 860-880 độ C; làm nguội trong dầu;
-Ram: nhiệt độ 140-200 độ C với thời gian ram 1-2 giờ.

WJT.

C

Củ Sắn Lùi

Author
@Wjt:Nhân tiện bác trả lời về thép 9xc, bác cho em hỏi làm thế nào để thép này đạt độ cứng 24-28HRC do yêu cầu kỹ thuật nó như vậy, theo em biết thì phôi chỉ có độ cứng 241-197HB không đạt.Theo em thì tôi rồi ram cao có đựoc không bác.mong bác có ý kiến.Em cảm ơn ạ.

@Củ Sắn Lùi , nhiệt luyện thép 9XC đật độ cứng 24 -28 HRC ? thép 9XC hay còn gọi là 90CrSi là thép hợp kim dụng cụ khi nhiệt luyện có thể đạt độ cứng 62-64 HRC thép này giá thành cũng khá cao có thể chế tạo dụng cụ cắt như: dao chuốt ,dao phay đĩa ...nếu bạn cần cơ tính chỉ 24-28HRC có thể được nhưng như vậy bạn không sử dụng hết tính năng của nó vậy bạn hãy chọn vật liệu thay thế để vẫn đảm bảo cơ tính mà giá thành lại hạ hơn nhiều ,đây cũng là một phần trong đồ án công nghệ chế tạo máy .

C

Củ Sắn Lùi

Author
@Củ Sắn Lùi , nhiệt luyện thép 9XC đật độ cứng 24 -28 HRC ? thép 9XC hay còn gọi là 90CrSi là thép hợp kim dụng cụ khi nhiệt luyện có thể đạt độ cứng 62-64 HRC thép này giá thành cũng khá cao có thể chế tạo dụng cụ cắt như: dao chuốt ,dao phay đĩa ...nếu bạn cần cơ tính chỉ 24-28HRC có thể được nhưng như vậy bạn không sử dụng hết tính năng của nó vậy bạn hãy chọn vật liệu thay thế để vẫn đảm bảo cơ tính mà giá thành lại hạ hơn nhiều ,đây cũng là một phần trong đồ án công nghệ chế tạo máy .
Cái này bị chỉ định, nếu không còn nói làm gì.Mà nói thêm đây là độ cứng trước khi gia công nhé.hic

Last edited by a moderator:
H

hoangducquo

Author
Ðề: nhiệt luyện GX 15-32

em là thành viên mới. tham gia diễm đàn mình lấy thêm kinh nghiệm.
em có khúc mắc mong các bác giải đáp dùm. em đang thiết kế bánh răng, nó khá là to, D=750 cơ.
em đang ko bít gia công răng bằng phương pháp nào? em dịnh phay lăn răng, nhưng thầy giáo bảo ko ổn.
bác nào có cao kiến chỉ giùm em với???:102: