Xin hỏi về sketch!

Author
Mọi người cho mình hỏi sao mình không chọn được point giao giữa 2 đường này để dàng buộc nhỉ?? Giả sử mình muốn dàng buộc điểm này ngang với điểm khác mà không chọn được điểm đó.

Ðề: Xin hỏi về sketch!

tiện cho mình hỏi là có thể coppy một biên dạng từ cad vào sketch của nx không

Cách dựng hình có thể đi theo 2 hướng:
- Dựng trực tiếp mô hình: Chi tiết khá đơn giản thì có thể dựng từ sketch hoặc trực tiếp trong môi trường 3D của NX ^^ ( quen thì sẽ nhanh hơn làm từ sketch, linh động hơn và tự do hơn ).
- Import file cad để dựng hình: Đây là phương pháp dựng các mô hình phức tạp: chi tiết nhựa của máy in hay những chi tiết máy công nghệ cao ^^. File cad đảm bảo yêu cầu dung sai và kích thước đúng, tỉ lệ chuyển sang 1:1 là ok để sang NX làm cho chắc ăn. Cách làm này sẽ tiết kiệm thời gian cực nhanh, chỉ cần xoay đủ các hình chiếu và hình cắt hay mặt cắt vào đúng vị trí, và cuối cùng là tiếp tục dựng :D
Chú ý nữa là khi làm việc có khi cần remove parameter, nhưng chỉ trường hợp cần thiết, để mô hình có thể update khi ta thay đổi, mặc dù NX hỗ trợ hiệu chỉnh khối và mặt rất nhanh, nhưng những mặt phức tạp ta cứ để lại parameter cho chắc ăn ^^

Cám ơn ban Tuanthuforever thế vào đâu để import file sang vậy bạn chỉ tớ với nhé!

mình import rồi nhưng mà nó cứ báo lỗi không biết là thế nào.mình thấy trong inventer chỉ cần coppy và pase vào sketch là được.

u minh thấy rồi nhưng mà nó cứ bị lỗi.không có cách nào khác à bạn ơi!

có lỗi đấy thi ở màn hình dos nó thông báo lỗi chỉ cần ấn phím bất kỳ là thoát luôn mà.

mà có thể do lỗi file rồi.mình import file khac thì thấy được. à mà bạn có file hoc về nx này không.mình cũng mới bắt đầu học nên không có tài liệu.nếu có cho mình xin nhé!cám ơn bạn trước.

Last edited:

mình cũng tìm rồi nhưng mà không có tiếng việt.bạn biết chỗ nào chỉ giúp tớ với!

Tài liệu tiếng Anh thì nhiều còn tài liệu tiếng Việt thì rất ít. Chỉ có được một số tài liệu về NX5 thôi. Mình có tổng hợp và up một vài tài liệu tiếng Việt lên đây. Bạn có thể tham khảo

http://www.mediafire.com/?uv10aajqvnafd

Nguyenthanh,