Xin hỏi các anh tiện chi tiết này nên gá đặt, sử dụng luylet thế nào?

Author
Vâng như tiêu đề, em đang băn khoăn vì như theo bản vẽ thì ý đồ người ta muốn tiện từng bậc xong luôn. Bản vẽ chỉ gia công thô, ko yêu cầu nhám hay dcx cao, dạng sửa chữa. Em đang cần gấp, ai đọc thì giúp em nhé. link:
[/URL][/IMG]

Last edited:
Ðề: Xin hỏi các anh tiện chi tiết này nên gá đặt, sử dụng luylet thế nào?

nếu k yêu cầu dcx, độ đồng tâm.... thì cứ tiện bình thường, chi tiết này cần gì phải luynet mất thời gian gá đặt. Đồ gá mâm cặp và mũi chống tâm. còn quy trình bạn tự mình làm.

Ý BẠN MUỐN HỎI NHƯ THẾ NÀO, GIA CÔNG CHI TIẾT NÀY BẰNG CÁCH GÁ luynet đúng ko,nên dùng luynet 3 chấu định tâm,chi tiết này chắc ko cần đên luynet vi độ dài của nó 400mm thì ko cần đâu bạn,luynet chỉ dùng đối với những chi tiết dài,mũi chống tâm mất khả năng làm cho chi tiết ko còn độ kẹp chặt nữa,mình mới dùng luynet.

Theo mình chi tiết này ít chỗ làm được lắm.
L=400 mà Phi 12, hic vậy phôi 14.
Tính ra n=???
Rồi dao R=1...
Tiện xong chi tiết bị cong.

mrgiang99

Active Member

Chi tiết độ nhám 3 tam giác thì chẳng thô tí nào!

Chi tiết này tớ có thể làm được trên máy tiện truyền thống!

Nhưng còn 1 điều quan trọng là vật liệu?

Cho cái giá trần xem có bõ công set up máy không?

Cái này tiện sơ rồi đưa mài tròn thì mới ổn, chứ tiện không là không đạt độ bóng đâu( mà sao giờ lại dùng lại ký hiệu 1 delta, 2 delta, 3 delta à?).

mrgiang99

Active Member

Cái này tiện sơ rồi đưa mài tròn thì mới ổn, chứ tiện không là không đạt độ bóng đâu( mà sao giờ lại dùng lại ký hiệu 1 delta, 2 delta, 3 delta à?).
Cho phù hợp với JIS, ASTM... anh ạ.

Các bản vẽ nước ngoài giờ dùng độ nhám (tam giác ngược), ít dùng độ bóng...

Xin mạn phép được đưa ra quy trình tiện trục này trên máy tiện vạn năng, anh em cho ý kiến tham khảo ạ!
Về pp gá đặt: Hai lần gá cặp, và có chống tâm một đầu, dùng phôi phi 20 hoặc 22
1. Gá đặt lần đầu:
Kẹp một đầu trên mâm 3 chấu, độ dài phôi nhô ra 95 ~ 100
Tiện hoàn chỉnh các bậc của phía đầu trục này
Tiện đoạn côn dùng pp xoay bàn xe dao
Lưu ý là đoạn bậc phi 8 tiện sau so với các bậc khác
Và các bước bo tròn góc là bước hoàn thiện sau cùng
2. Gá đặt lần hai:
Quay đầu phôi
Kẹp chi tiết trên mâm 3 chấu tại, lưu ý kẹp có độ dư để còn có chỗ đưa dao vào hoàn chỉnh độ dày của vai trục 5mm
Lưu ý đoạn bậc phi 12 tiện sau các bậc khác

Cơ bản của quy trình em định làm sẽ là như vậy, còn cụ thể từng bước, nguyên công chi tiết như thế thì em xin không được trình bày kĩ tránh mất thời gian của anh em ạ, vì đây là việc thực tế chứ không còn diễn giải như còn là sinh viên nữa ạ
Mong anh em cho ý kiến hoàn thiện a!

Xin mạn phép được đưa ra quy trình tiện trục này trên máy tiện vạn năng, anh em cho ý kiến tham khảo ạ!
1. Gá đặt lần đầu:
2. Gá đặt lần hai:
Quay đầu phôi
Kẹp chi tiết trên mâm 3 chấu tại, lưu ý kẹp có độ dư để còn có chỗ đưa dao vào hoàn chỉnh độ dày của vai trục 5mm

Cơ bản của quy trình em định làm sẽ là như vậy, còn cụ thể từng bước, nguyên công chi tiết như thế thì em xin không được trình bày kĩ tránh mất thời gian của anh em ạ, vì đây là việc thực tế chứ không còn diễn giải như còn là sinh viên nữa ạ
mình nghĩ là không thể tiện được sản phẩm có độ dài như vậy dù là dùng chống tâm đi nữa vì nếu không có đoạn phi 8 dài 250mm thì còn có khả năng nhỏ có thể làm khi chống tâm nhưng có đoạn này thì pó tay dù chất liệu là gì đi nữa
mình gia công những chi tiết nhỏ cũng rất là nhiều nhưng chiều dài đưới 100 đã quá mệt rồi huống chi chi tiết này
còn nếu mình là chủ sản phẩm này không bao giờ mình mang sang tiện làm
thứ nhất nếu có 1 cao nhân nào làm được thì giá sẽ như thế nào ? ( nhưng theo ý chủ quan mình thì cao nhân chắc cũng bó tay nếu dùng máy tiện )
thứ 2 nếu mang chi tiết này mang sang mài làm thì chi phí chắc chắn rẻ hơn làm tiện gấp nhiều lần nên tại sao phải làm tiện ?
còn như mình phải có gắng làm bằng tiền thì hướng gia công của mình như sau :
chia làm 3 công đoạn :
công đoạn 1 :
gia công phía bên phải bản vẽ trước gia công hết phi 19 chiều dài 87 mm
công đoạn 2 :
quay đầu gia công nguyên chiều dài tổng thể còn lại = phi 12 bỏ qua đoạn phi 8 bằng trục định tâm
công đoạn 3
lấy mâm cặp đoạn 12 nhô ra khoảng 255mm để gia công đoạn phi 8 ( nhưng khu vực này gia công được là cả 1 quá trình theo kinh nghiệm bản thân thì không thể gia công đoạn này )
dùng coner để dao chạy dọc không dùng dao tạo home theo x
đây là hướng gia công của mình còn làm thì chắc là không thể

mình làm mấy cái này không dùng chống tâm đã thấy mệt rồi
huống chi phi 8 hic hic

1. Gá đặt lần đầu:
2. Gá đặt lần hai:
Quay đầu phôi

xin mạn phép đóng góp cùng bạn là những nguyên công bạn vừa nói ra, là sv cũng khó thể chấp nhận đừng nói làm thực tế.
và cũng không có bản vẽ thực tế nào để gia công mà không có dung sai hoặc yêu cầu độ bóng.
và đã tiện rồi còn quay ngược để kẹp thì chi tiết của bạn bề mặt nào là làm việc?
và cũng không có bước hoàn thiện sau cùng cho cái bo cung của bạn, đã có bo cung đương nhiên 1 điều chip cắt của bạn phải đảm bảo bo cung từ trước. và thêm nữa là chỗ xoay bàn dao phụ để tiện côn 90 độ kia của bạn để đạt được kích thước đến Phi 8 là điều rất khó.

Theo mình chi tiết này ít chỗ làm được lắm.
L=400 mà Phi 12, hic vậy phôi 14.
Tính ra n=???
Rồi dao R=1...
Tiện xong chi tiết bị cong.
mình rất đồng tình với ý kiến này

Last edited:

Chi tiết này theo mình thấy tiện được .dễ mà.
quan trọng là giá cả và số lượng ra sao có bỏ công làm hay không thôi.
Cái này tiện CNC là hay nhất.tiện một lần từ đầu tới cuối rồi cắt rớt ra luôn .
xài loại máy có cái luynet động đỡ ngay chỗ lưỡi dao đó.
Ở ngoài ngôn ngữ bình dân thì kêu là cái máy tiện đùn .
Muốn biết thêm về loại máy này thì xem cái này.
máy citizen chuyên tri mấy chi tiết nhõ mà dài như vậy nè.
http://tatmachinery.com/vn/product/may-tien-cnc-c[MEDIA=youtube]nco-2895[/MEDIA].html
Còn nếu muốn tìm xưởng gia công có máy loại này thì nhắn tin cho mình mình chỉ cho

Last edited:

"" Vâng như tiêu đề, em đang băn khoăn vì như theo bản vẽ thì ý đồ người ta muốn tiện từng bậc xong luôn. Bản vẽ chỉ gia công thô, ko yêu cầu nhám hay dcx cao, dạng sửa chữa. Em đang cần gấp, ai đọc thì giúp em nhé.""

Chủ đề này chủ topic cần gấp ở dạng thô, mà đã cách đây 5 tháng , giờ chắc đã song rồi. Kinh nghiệm rút ra là vẫn có những máy chuyên dùng như citizen để đáp ứng yêu cầu của những chi tiết dài như vậy.

V

vnamhp

Không ổn rồi bạn luân6688 ơi vì theo lt thì L/D > 12 thì phải dùng giá đớ rồi, đầu thứ 2 của bạn dài 330 mà d = 12 thì ko giá đỡ có làm dc ko?

M

macduytuong

Bác nào làm đồ án về đề tài này thì cho Em xin với. Em xin chân thành cám ơn ạ.
Đề tài: Thiết kế quy trình gia công giá đỡ di động ( Luynet động)