Xin hỏi cách Chế tạo Vít me bi đai ốc 2 nửa

• Thread starter hung9881
  • Ngày mở chủ đề
H

hung9881

Author
[FONT=&quot]Chào các thành viên trong diễn đàn (và cả những vị khách nữa)
Mình đang thử tìm cách chế tạo Vít me bi đai ốc, loại 2 nửa lắp ghép với nhau để truyền động cho Robot đồ chơi nhưng chưa biết cách nào.
Mong các bạn giúp đỡ! (bản vẽ sơ đồ, đặc biệt là phương pháp gia công)
Đây là sơ đồ đơn giản mình tìm được trong cuốn Chi tiết Máy
[/FONT]

Đây quả là 1 chủ đề rất hay .
Mình nghỉ là có thể gia công bằng phương pháp tiện được ,sau đấy phải mài .Anh nào có nhiều kinh nghiệm vào chia sẽ cho mọi người với .
À đai ốc không phải là 2 nữa mà là nguyên cũng được nhỉ như vậy việc gia công có khi còn đơn giản hơn .Nhưng đai ốc ở hình vẽ trên là hai nữa mọi người có biết ưu điểm của nó là gì không ?

Nếu dùng nut seft preload, thì ko thể confid preload được, laọi 2 nữa có thể diều chỉnh preload, sau quá trình sử dụng , ngoài ra 1 số ball screw heavy load, cần nút dài>> ko gia công được nên chia ra làm 2 đoạn luôn :)

Nếu dùng nut seft preload, thì ko thể confid preload được, laọi 2 nữa có thể diều chỉnh preload, sau quá trình sử dụng , ngoài ra 1 số ball screw heavy load, cần nút dài>> ko gia công được nên chia ra làm 2 đoạn luôn :)
Cái món này khó xơi lắm, còn phải nghiên cứu đường hồi bi nữa.
Để mài thì tạo shaftA và nutA trên máy tiện xong rồi tiện thêm 1 cái shaftB đường kính nhỏ hơn nut A và cái nutB đường kính lỗ tương đương với shaft A, sau đó chẻ dọc 2 rãnh 90 độ trên shaft B và nut B để mài shaft A và nut A.
Khi mài shaft A thì kẹp trên máy tiện rồi dùng nut B mài.
Khi mài nut A thì kẹp shaft B trên máy tiện mài, chế nhớt pha với bột mài vô để mài.
2 cái rãnh trên shaft B và nut B dùng để tăng đơ lượng mài.
Shaft B và nut B thông thường được dùng vật liệu gang.
Nhưng vấn đề là chủ nhân của topic này có sưu tầm được các loại bi có sai số đường kính khác nhau hay không?Hay là mài shaft và nut theo đường kính bi đã có sẵn?!
2 cái máy onajiken và menejiken ở trên mỗi cái cũng hơn 50.000.000 yên, có mơ cũng không với tới được. Hy vọng phương pháp này của tôi có thể giúp ích được.

M

MTAM

Author
Theo tôi thì đai ốc hai nửa có ưu điểm là ta có thể chỉnh để giảm khe hở giữa đai ốc và vít me còn loại nguyên cục thì chịu rồi. Chủ topic chỉ làm cho robot đồ chơi nên chắc là không cần độ chính xác cao nên chỉ cần tiện thôi mà khỏi mài chắc cũng OK nhỉ!

TYA

Well-Known Member
hà hà .. làm đồ chơi ...hãy ra chợ GIỜI phố Huế sắm đoạn ren dài dài + con đai ốc ren tam giác thông dụng, bôi mỡ cho trơn mà chạy ok hết

vít me bi thì e là .... nhìn thôi cũng không nhiều người đã từng.

hà hà .. làm đồ chơi ...hãy ra chợ GIỜI phố Huế sắm đoạn ren dài dài + con đai ốc ren tam giác thông dụng, bôi mỡ cho trơn mà chạy ok hết

vít me bi thì e là .... nhìn thôi cũng không nhiều người đã từng.
Bác đừng nói vậy, mấy món này tuy rằng khó nhưng nếu có động cơ(motivation) thì rất hữu ích trong việc tìm tòi học hỏi đấy!
Nhiều khi cái xe honda bị hư đem ra tiệm sửa chỉ có nữa giờ là xong, nhưng mài mò ở nhà tự sửa mất cả buổi vẫn chưa xong mà còn đẻ ra thêm lắm bệnh khác nhưng bù lại có thể biết thêm được nhiều điều hay đấy!

Để mài thì tạo shaftA và nutA trên máy tiện xong rồi tiện thêm 1 cái shaftB đường kính nhỏ hơn nut A và cái nutB đường kính lỗ tương đương với shaft A, sau đó chẻ dọc 2 rãnh 90 độ trên shaft B và nut B để mài shaft A và nut A.
Khi mài nut A thì kẹp shaft B trên máy tiện mài, chế nhớt pha với bột mài vô để mài.
Nhưng vấn đề là chủ nhân của topic này có sưu tầm được các loại bi có sai số đường kính khác nhau hay không?Hay là mài shaft và nut theo đường kính bi đã có sẵn?!
2 cái máy onajiken và menejiken ở trên mỗi cái cũng hơn 50.000.000 yên, có mơ cũng không với tới được. Hy vọng phương pháp này của tôi có thể giúp ích được.
Anh có thể nói rõ hơn được không ạ ,tiếng Anh và tiếng Việt lẫn lộn em thấy khó hiểu quá . Anh cho em hỏi thêm là có thể gia công trục vít và đai ốc trên máy tiện sau đấy với mài có được không ạ ? nếu được thì biên dạng lưỡi dao và cách ghá dao như thế nào ạ ? Em cám ơn anh nhiều .
Em đọc đi đọc lại thì cũng hiểu được 1 chút của vấn đề , tất cả anh đều sử dụng trên máy tiện ,phương pháp mài của anh tương đối hay . Nhưng để tiện được trục và đai ốc thì theo em vấn đề ở chỗ biên dạng lưỡi dao ,cách gá dao ? và có thể phải can thiệp vào bộ bánh răng thay thế nếu sử dụng máy tiện vạn năng .
Có thể chọn bi trước cái này mua rể và giá thành không cao ,nếu chế tạo nó luôn thì đầu tư máy móc lớn quá ( ...dập thành viên bi, mài xoa ...) . Rãnh hồi bi theo em nếu có bản vẽ cụ thể thì chắc cũng không khó lắm nhưng để thiết kế được rãnh hồi bi chắc lại là 1 bài toán khó nữa .Tài liệu bằng tiếng Anh thì trên diễn đàn đã có rồi ,em có tài liệu tiếng Việt nhưng em lười nghiên cứu và thiếu bản vẽ thiết kế chắc người thiết kế ra nó đã giữ nghề .

Last edited:
M

MTAM

Author
Cái vít me và đai ốc bi có biên dạng rãnh khác với vít me, đai ốc bình thường. Dùng loại dao chuyên dụng cho gia công vòng bi (dao tròn) và chạy dao như lúc tiện ren bình thường thôi mà! Để tiện nó thì không có vấn đề gì quá khó nhưng mài thì nan giải đấy, thiết bị đặc chủng này, đá mài cũng đặc chủng này (nếu phải sửa đá thì khoai lắm đây), tóm lại là mài thì chưa nhìn thấy bao giờ nhưng hình dung ra những điểm trên là đã nản rồi!

Cái vít me và đai ốc bi có biên dạng rãnh khác với vít me, đai ốc bình thường. Dùng loại dao chuyên dụng cho gia công vòng bi (dao tròn) và chạy dao như lúc tiện ren bình thường thôi mà! Để tiện nó thì không có vấn đề gì quá khó nhưng mài thì nan giải đấy, thiết bị đặc chủng này, đá mài cũng đặc chủng này (nếu phải sửa đá thì khoai lắm đây), tóm lại là mài thì chưa nhìn thấy bao giờ nhưng hình dung ra những điểm trên là đã nản rồi!
Thưa anh em thấy cách mài của anh @ KST rất hay ạ , anh có thể cho em hỏi quan điểm của anh về cách mài này và ứng dụng của nó không ạ ?

M

MTAM

Author
Mình chưa hiểu lắm phương pháp mài của bạn KST nhưng theo mình thì phương pháp này ta có thể thực hiện dễ dàng hơn nhiều mà không cần đến máy mài chuyên dụng. Nhưng (lại cái chữ nhưng này đây), phương pháp này có đảm bảo độ chính xác kích thước, độ bóng bề mặt đến đâu??? Nếu so sánh với tiện siêu tinh thì độ chính xác kích thước chắc là thua vì sai số trong mối ghép ren là khá lớn. Còn độ bóng bề mặt thì sẽ tăng dần khi sử dụng (giống như là khâu lăn ép).

H

hieeuf19

Author
Anh có thể nói rõ hơn được không ạ ,tiếng Anh và tiếng Việt lẫn lộn em thấy khó hiểu quá . Anh cho em hỏi thêm là có thể gia công trục vít và đai ốc trên máy tiện sau đấy với mài có được không ạ ? nếu được thì biên dạng lưỡi dao và cách ghá dao như thế nào ạ ? Em cám ơn anh nhiều .
Em đọc đi đọc lại thì cũng hiểu được 1 chút của vấn đề , tất cả anh đều sử dụng trên máy tiện ,phương pháp mài của anh tương đối hay . Nhưng để tiện được trục và đai ốc thì theo em vấn đề ở chỗ biên dạng lưỡi dao ,cách gá dao ? và có thể phải can thiệp vào bộ bánh răng thay thế nếu sử dụng máy tiện vạn năng .
Có thể chọn bi trước cái này mua rể và giá thành không cao ,nếu chế tạo nó luôn thì đầu tư máy móc lớn quá ( ...dập thành viên bi, mài xoa ...) . Rãnh hồi bi theo em nếu có bản vẽ cụ thể thì chắc cũng không khó lắm nhưng để thiết kế được rãnh hồi bi chắc lại là 1 bài toán khó nữa .Tài liệu bằng tiếng Anh thì trên diễn đàn đã có rồi ,em có tài liệu tiếng Việt nhưng em lười nghiên cứu và thiếu bản vẽ thiết kế chắc người thiết kế ra nó đã giữ nghề .
em là thành viên mới. thấy các anh nói có tài liệu về vít me đai ốc bi, em đang làm tiểu luận về vít me đai ốc bi, về thành phần hóa học, cơ tính, công nghệ chế tạo ... nhưng ko biết tìm đâu ra tài liệu, ko biết các anh có thể cho em xin ít tài liệu được ko?
hieeuf19@yahoo.com

R

rivers

Author
Ðề: Xin hỏi cách Chế tạo Vít me bi đai ốc 2 nửa

yeah.đúng chủ đề mình đang tìm. mình muốn làm đề tài chế tạo thử đai ốc bi xem sao. nghiên cứu hết mấy tập tài liệu t.a rồi nhưng chỉ hiểu về cơ cấu và nguyên lí của nó thôi, cách chọn theo yêu cầu, nhưng cách chế tạo thì chịu. có bác nào giúp mình được không?
1. máy và dao để gia công trục, đai ốc( có bác đã nói rồi nhưng em ko hiểu lắm và không biết ở đâu có thể làm được cả) ?
2. đường hồi bi có thể dùng kim loại tấm để uốn ,nhưng để lắp vào cũng chịu?( gia công thủ công)
3. làm thế nào để lắp được hết bi vào trục và đai ôc ?( ko có tài liệu nào đề cập đến vấn đề này cả, em hiểu thì số lượng bi phải lấp đầy trong rãnh ,như vậy thì ko thể lắp bi với đai ốc trước như ở vòng bi được.)
có bác nào làm rồi chỉ giáo thêm cho em với. thanks
p/s: vì cái này ở việt nam chưa làm được nên hơi khó , chắc nhiều bác nghĩ em hơi tham. nhưng em muốn làm thử vì không thử sao biết mình không làm được. mong nhận được sự ủng hộ của mọi người._songlamchaymai@yahoo.com

Cái nầy thì hồi mình học ( năm 97 - 2001 ) mấy Thầy ở trường có cho mình thực hành gia công cái nầy.
Lâu rồi không nhớ rõ, đại loại như vầy :
- Tiện trục và đai ốc ren có profin tròn ( ren bước 6 )
- Phay một rãnh trên đai ốc
- Lần lượt cho bi ( bi trục giữa của xe đạp ) vào đầy đai ốc
Nếu tiện không chính xác thì : khi cho bi vào, lắp đai ốc và trục sẽ bị rơ do quá lỏng hoặc không xoay được do quá chặt
Đại loại như thế !

Đây là mài kiểu dùng bột mài phải không ạ? Saft B và nut B dùng vật liệu gang để tăng độ dính của bột mài trên bề mặt phải không ạ?
Theo Em cách mài này có thể cho độ nhẵn bề mặt lý tưởng, nhưng có đảm bảo được sai số về hình dáng và kích thước không?
Nếu đơn giản thế chắc người ta chẳng bao giờ dùng đến máy mài CNC 5 trục . HIx.
Em chỉ đoán thế thôi, có gì không phải mong được học hỏi thêm.
Cái này VN mình chưa chế tạo được nên nếu mà làm được thì ra tiền đấy, hihi.

Về khâu thân ốc ko đáng lo ngại bằng đai ốc

giá 1 đai ốc bằng tiền 1met thân ốc

loại 2 nữa thì tiền 2 nửa này gấp dôi 1m thân ốc

việc gia công 2 đầu vít me = 30% giá trị vít me bi

loại 2 nửa theo kiểu cũ có vẻ dễ làm hơn, vi chỉ cần gia công chính xác 1/2 profile trên thân ốc và đai ốc, sau đó dùng cơ cấu khử rơ

loại mới seft per load thì khó hơn nhiều.

b.r

Last edited: