Xin hỏi cách gia công xoắn vít

Author
Xin chào toàn thể mọi người trong diễn đàn!
Mình có gặp vấn đề trong quá trình làm xoắn vít như thế này:
- Mình đang thiết kế bộ truyền tải vật liệu (hạt nhựa) bằng vít tải có các thông số như sau (Dxdxs=160x42x120):
+ Trục mình làm bằng ống phi 42
+ Ống ngoài mình làm bằng ống thép phi 160
+ Xoắn được cắt bằng tôn 3 thành hình tròn có đường kính ngoài là phi 143, được khoét lỗ thủng trong phi 57 và xẻ rãnh để cho lên đồ gá biến dạng tạo một bước xoắn.
==>> Vấn đề xảy ra khi đem đi biến dạng tạo xoắn thì được xoắn có bước s=105 và được hơn một vòng xoắn (chạy quá một xoắn) và lắp vào trục phi 42 thì zin luôn. Và mình thì yêu cầu họ xoắn được s=120 và được đúng một xoắn. Nhưng không làm cách nào họ biến dạng được theo ý mình..Mình đã nghĩ và đoán là do cách họ tạo xoắn không đúng nên đã để quá một xoắn dẫn đến bước bị thu hẹp lại..Nhưng không làm cách nào giúp họ biến dạng xoắn mà không bị xảy ra hiện tượng như trên..Mình nghĩ không phải do khai triển xoắn bị sai. Mình tính d=căn bặc hai của((42*pi)bình phương+s bình phương)/pi, D=d+h
....Hơi dài dòng nhưng có bác nào hiểu được thì mong được giúp đỡ.

search trên mạng có cái xoắn họ làm dài ngoằng mà ko biết làm kiểu gì/

Last edited:
Ðề: Xin hỏi cách gia công xoắn vít!!!!!!

Tôi chưa thử tính nhưng chỉ cần nhìn kích thước phôi mà bạn tính ra thì tôi cũng dám khẳng định là bạn đã khai triển SAI.
- Phôi có đường kính ngoài D143 ma bạn đòi kéo ra được D160 hoặc xấp xỉ D160 thì quá tài.
- Thợ họ mới kéo tới S=105 mà đã "zin" với trục D42, bạn còn bắt họ kéo tới S=120 thì các bác thợ đó chỉ có cách tạo làm rãnh xoắn trên trục trước. Thế thì các bác ấy chỉ còn cách bó tay thôi. May mà các bác ấy mát tính đấy bạn ạ...
Bạn thử với phôi có kích thước vành khăn có kích thước D180xD63 xem thế nào nhé. Sẽ được hơn 1 vòng xoắn. còn nếu chỉ muốn 1 bước xoắn thì bạn cắt khuyết 1 góc ở tâm khoảng 32 degree ( Cái phôi này không có giấy bảo hành đâu bạn nhé, hee)

Để làm các vòng xoắn liên tục có thể dùng đồ gá trên máy tiện như hình dưới.
Đầu kẹp (màu xanh) quay cùng trục chính máy tiện. Trên đó có xẻ rãnh để kẹp phôi (màu đỏ) dạng thanh dẹt.
Đầu kia của phôi được kẹp trên đầu kẹp động (màu xanh lá). Đầu kẹp này không quay mà chỉ có thể tịnh tiến theo trục gá.
Cho trục chính quay, phôi bị xoắn dần, đầu kẹp động tự đi về phía đầu kẹp quay cho đến khi đạt bước xoắn yêu cầu thì dừng trục chính.
Hình bên phải là lúc bắt đầu, hình giữa là lúc kết thúc.

Tôi chưa thấy trong thực tế đồ gá này. Bạn thử xem.
Chỉ thấy theo nguyên tắc này có đồ gá quay tay làm thanh sắt xoắn (đồ sắt trang trí) như hình bên phải. Thanh sắt được kẹp đúng tâm, không có trục gá và phần dẫn hướng tịnh tiến được làm phía sau đầu kẹp động.

Ðề: Xin hỏi cách gia công xoắn vít

7E1/PKT_DO%7E1/LOCALS%7E1/Temp/moz-screenshot-1.png[/IMG]

search trên mạng có cái xoắn họ làm dài ngoằng mà ko biết làm kiểu gì/
Họ làm kiểu này nè bạn:

&feature

Còn để làm một cái trục xoắn thủ công thì mấy chú công nhân nhà em:

- Lôi cái trục ra, dùng dây thép quấn xoắn quanh trục để làm đường "chuẩn".
- Xén băng thép có bề rộng bằng bề cao của cánh xoắn cần làm.
- Hơ gió đá cục bộ băng thép rồi vừa cuốn, vừa gò và hàn định vị. Thiếu tới đâu nối tới đó
- Cuối cùng là hàn đủ (đứt quãng) , và trang điểm (làm nguội).

Cũng đã làm được trục xoắn dài 4m. Tuy không đẹp nhưng "vẫn chạy tốt".

Thân mến.

Để làm các vòng xoắn liên tục có thể dùng đồ gá trên máy tiện như hình dưới.
Đầu kẹp (màu xanh) quay cùng trục chính máy tiện. Trên đó có xẻ rãnh để kẹp phôi (màu đỏ) dạng thanh dẹt.
Đầu kia của phôi được kẹp trên đầu kẹp động (màu xanh lá). Đầu kẹp này không quay mà chỉ có thể tịnh tiến theo trục gá.
Cho trục chính quay, phôi bị xoắn dần, đầu kẹp động tự đi về phía đầu kẹp quay cho đến khi đạt bước xoắn yêu cầu thì dừng trục chính.
Hình bên phải là lúc bắt đầu, hình giữa là lúc kết thúc.

Tôi chưa thấy trong thực tế đồ gá này. Bạn thử xem.
Chỉ thấy theo nguyên tắc này có đồ gá quay tay làm thanh sắt xoắn (đồ sắt trang trí) như hình bên phải. Thanh sắt được kẹp đúng tâm, không có trục gá và phần dẫn hướng tịnh tiến được làm phía sau đầu kẹp động.
Tôi nghĩ rằng cách này thì không thể làm được. Bởi vì phôi của bạn là dạng thanh dẹt thì không bao giờ biến dạng được thành cánh vít tải. Cách này chỉ áp dụng được cho việc tạo ra các dây lò xo có tiết diện tròn thôi.
Còn trong trường hợp như bạn ASOKALOVE muốn làm thì tôi nghĩ chắc là bạn làm số lượng cũng không nhiều. Bạn chỉ cần khai triển các phôi dạng vành khăn như bạn đang làm. sau đó khoan 2 lỗ trên miếng phôi đó( ở vị trí sẻ vành khăn). chế tạo 1 cái Vítme đủ khỏe( phôi dầy 3 thì không cần phải lớn lắm). Sau đó làm cái móc vào lỗ thứ nhất đê cố định phôi theo phương dọc trục( còn phương hướng kính thì tự do). Lỗ còn lại trên phôi bạn lại tạo 1 cái móc trên đầu vít me. Đầu này sẽ vừa tĩnh tiến, vừa xoay theo trục vít me được. Sau đó bạn chỉ cần quay từ từ vít me để kéo cánh vít giãn ra tới khi đặt yêu cầu. Tất nhiên là phôi phải khai triển đúng. Bạn làm nhiều cái rồi hàn lên trục, và hàn nối các xoắn vít lại với nhau và hàn bịt lỗ đã khoan nếu thấy cần thiết. Bạn thừ làm như thế xem. Có kết quả thế nào hay có cách nào hợp lý hơn thì thông báo cho mọi người biết nhé
Chúc bạn thành công!

Bạn nên làm theo phương án của bác xuancanh đi nếu có 1 xưởng nhỏ.
Việc khai triển thì dùng phần mềm này Plate 'n' Sheet Professional V4. Bạn google là ra ngay.
Chúc bạn thành công.

Author
Ðề: Xin hỏi cách gia công xoắn vít

Xin cám ơn tất cả các bạn đã quan tâm trả lời cho mình.
Để lần sau mình làm cái khác mình thử áp dụng theo phần mềm Plate 'n' Sheet Professional V4 xem sao...
Bọn tàu khựa dùng cán nóng biến dạng hay thật.hihi