Xin hỏi có bác nào dùng mayMaazak Trol 640m đời 2001 chưa ạ

Author
Chả là công ty em mới lấy con Mazaktrol 640m. Mấy người mò mãi mà không làm thế nào để nó hiểu G43 để chạy nhiều dao. Cứ có G43..H.. vô là nó nhấc Z lên làm quá cữ. Với lại mọi người cho em hỏi lệnh so dao tự động cho máy. Máy có đầu so dao tự động mà không biết dùng thế nào cả.
Thanks cả nhà trước nhé

Ðề: Xin hỏi có bác nào dùng mayMaazak Trol 640m đời 2001 chưa ạ

Chào bạn !

Không rõ câu lệnh Bù Chiều dài dao của bạn là gì ??

Có phải máy Nexus 410a ?

Author

Chào bạn !

Không rõ câu lệnh Bù Chiều dài dao của bạn là gì ??

Có phải máy Nexus 410a ?
Trình của em như vậy nhưng nó không hiểu. cứ nhấc Z lên làm quá cữ.
%
O1000 (Part Name:manifold_solid_brep_.pfm)
T1
(Tool Name: D6)
(DRILL :13-No Text)
M06
G90 G00 X0 Y0 G54
S1500 M03
G43 Z100.0 H1 M08
G98 G81 X-19.5 Y8.101 Z-2.0 R1.0 F20
X19.5
G80
G00 Z100.0
M09
M05
G91 G28 Z0.
G28 X0. Y0.
M30
%
Máy công ty em là máy MazakTrol 640M. đời 2001. có đầu set dao tự động nhưng k biết dùng sao. bác biết chỉ em với

Mình làm việc với máy Mazak trol cũng gần 1 năm nay , Thấy lập trình bằng MAZAK TROL quá hay, nhanh nhẹn đơn giản an toàn mà mà chính xác cao đặc biệt là cón thêm phần đo dao tụ động . Nhưng mình làm bên tiện bạn ah .
Chức năng đo dao tự động bạn cần phải kéo dao xuống bằng tay cho gần chạp với cái "tool eyes" sau đó bấm phím mềm "MEASURE" là nó sẽ tự chuyển về chế độ di chuyển chậm nhất và và bạn cứ bấm tiếp phím định hướng sao cho dao chạm vào cái mắt thần đến khi nó kêu "bíp" là các thông só dao sẽ tự động nhập theo hướng mà mình đã chạp . cứ như vậy mà làm tùy loại dao mà chọn . hướng chạm. VD : mũi khoan thì chị cần đo độ dài ( trục Z) , Mũi Boring thì phải đêm bán kính dao .
Mà đã có máy dùng MAZAK TROL rồi sao bạn lại phải chạy chương trình kiểu ISO làm gì cho mệt ra nhỉ ? {:....
đôi lời cùng bạn chủ thớt tý thôi :)...

Author

Mình làm việc với máy Mazak trol cũng gần 1 năm nay , Thấy lập trình bằng MAZAK TROL quá hay, nhanh nhẹn đơn giản an toàn mà mà chính xác cao đặc biệt là cón thêm phần đo dao tụ động . Nhưng mình làm bên tiện bạn ah .
Chức năng đo dao tự động bạn cần phải kéo dao xuống bằng tay cho gần chạp với cái "tool eyes" sau đó bấm phím mềm "MEASURE" là nó sẽ tự chuyển về chế độ di chuyển chậm nhất và và bạn cứ bấm tiếp phím định hướng sao cho dao chạm vào cái mắt thần đến khi nó kêu "bíp" là các thông só dao sẽ tự động nhập theo hướng mà mình đã chạp . cứ như vậy mà làm tùy loại dao mà chọn . hướng chạm. VD : mũi khoan thì chị cần đo độ dài ( trục Z) , Mũi Boring thì phải đêm bán kính dao .
Mà đã có máy dùng MAZAK TROL rồi sao bạn lại phải chạy chương trình kiểu ISO làm gì cho mệt ra nhỉ ? {:....
đôi lời cùng bạn chủ thớt tý thôi :)...
Bên em làm khuôn, phay các lòng khuôn phức tạp thì mazak lập trình đc k ạ.
Em vẫn chưa hiểu cách so dao của bác lắm. Bác nói cụ thể hơn đc k ạ.
Với lại sao sử dụng G43 nó lại k hiểu nhỉ

Khi mà làm bên Máy MAZAK TROL cới máy Tiện ( 2 trục) thì Mình thấy có chút khác biệt đó là giá trị khi mình lập trình với trục Z thì toàn lấy giá trị ngược lại so với các Hệ ĐK khác như Fanuc hay siemmens ...(ví dụ : như khi cần khoan 1 sâu 100mm từ mặt đầu phôi (sét điểm work zero tại mặt đầu) thì thông thường ta phải viết trong chương trình là cho khoan từ điểm Z0 đến Z-100. Nhưng với MAZAK TROl thì giá đó phải là từ Z0 đến Z100. Và giá trị Work shift của máy tiện mazak trol cũng sét chiều ngược lại so với các các laoij máy thông thường ( cùng chiều với giá trị bù dao cụ )
Theo mình nghĩ lỗi mà bạn gặp có thể chính là lý do này .