Xin hỏi công nghệ dập thìa phở

Author
Xin chào các bác!
Hiện tại em đang cần gia công khuôn dập thìa phở mà chưa chốt được phương án công nghệ,nhờ bác nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp em tý ạ.Phương án 1 là dập thúc 1 vỉ ~2 cái sau đó cắt rớt,phương án 2 là cắt hình sau đó thúc.Em đang thiên về phương án 2 cơ mà khuôn thúc đang cảm thấy hơi khó vì vấn đề định vị sản phẩm khi dập.
Bác nào có kinh nghiệm làm mảng này xin giúp đỡ em với ạ.
Em cám ơn các bác!
Rgs!

Author
Ðề: Xin hỏi công nghệ dập thìa phở

Bạn nên dập tạo hình trước sau đó cắt đột . Sản phẩm sẽ cân đối và đẹp hơn nhiều.
Đúng thế bác lldung,nhưng sẽ tốn vật liệu đề xê hơn nhiều đúng không ạ.. :))

Chào bạn!
Mình đã thấy nhiều khuôn người ta dập cắt phôi tiền rồi mới dập hình. Vấn đề định vị phôi tạo hình theo mình nghĩ đó không phải là to tát quá. Bạn cắt dây biên dạng phôi tiền ốp lên mặt cối là được rồi. Phương án dập tạo hình trước theo mình nghĩ người ta thường dùng cho khuôn dập tự động và khuôn dập liên tục hơn.
Thân!

lddung

Chuyên gia cao cấp

Đúng vậy, nhưng với sản lượng lớn thì nên dùng khuôn liên tục. Tiết kiệm vật liệu và năng suất hơn rất nhiều.
Nếu cậu không làm phôi theo băng lớn thì có thể dùng phôi dạng 1 dãy dọc sản phẩm, cũng chả tốn vật liệu nhiều như cậu nghĩ đâu.

Em thấy tùy trường hợp chọn cái nào trước cái nào sau.... nếu thuần túy là bending thì cắt biên dạng trước còn nếu Forming biến dạng còn liên quan đến co rút vật liệu nên cắt bao hình sau để còn sử lý nhăn vật liệu.

Author

cadet89 lddung 2 bác chỉ sơ bộ cho em kết cấu khuôn liên tục được không ? cũng nghĩ rồi mà chưa đưa ra kết cấu hợp lý được.
Rgs!

Khuôn liên tục thì bác thêm cữ định vị. Có thể là đột lỗ hoặc trích rãnh công nghệ thêm trên băng phôi. Sản phẩm này của bác phải có thêm guide pin để nâng phôi. Em nghĩ bác nên xem xét vấn đề vuốt ngược hay xuôi để đẩy được phôi đi.

Q

quynhkanji

với khuôn nhỏ ntn bác nên thiết kế cắt và tạo hình luôn,sẽ tiết kiệm đc nhân công