Xin Hỏi Inox SUS201 thuộc họ thép nào?

• Thread starter lthanhnhan
  • Ngày mở chủ đề
L

lthanhnhan

Author
Mình không tìm ra tài liệu nào nói về họ của thép không gỉ 201, 202. Austenitic, Ferrit, Mastenic hay Duplex? Sao thế nhỉ các bạn. Giúp mình nhé. Sẵn đây cho hỏi luôn: Tại sao thép không gỉ thì tính chống oxi hóa phụ thuộc phần lớn vào thành phần Cr, vậy mà 201 thì nhanh gỉ hơn rất nhiều so với 304 trong khi thành phần Cr ko chênh lệc nhau bi nhieu?

Ðề: Xin Hỏi Inox SUS201 thuộc họ thép nào?

Chào bạn !
Mình có 1 số thông tin hi vọng giúp được bạn:
. SUS201 thuộc thể Austenit, thành phần khối lượng khoảng: 0,15%C, 1%Si, 5,5-7,5% Mn.., 16-18%Cr, 3,5-5,5%Ni.. (Sổ tay thép thế giới trang 774).
. Thực tế mình quan sát thì thép không gỉ không phải chỉ phụ thuộc vào hàm lượng Cr mà còn phụ thuộc vào thành phần Ni vì cấu trúc vật liệu Cr (cái này nhờ các anh bên vật liệu giải thích), theo mình biết thì khi mạ chống gỉ thì không bao giờ mạ crom không mà là mạ hỗn hợp crom và niken nếu không thì rất dễ bị tróc, nổ lớp mạ.

Ðề: Xin Hỏi Inox SUS201 thuộc họ thép nào?

@lthanhnhan: Bạn nên tìm trước khi hỏi, trên diễn đàn đã có một bài chất lượng của anh Thịnh về thép không rỉ rồi.

Khả năng chống rỉ của 201 thấp hơn 304 nhiều là do thành phần niken của 304 cao hơn nhiều (8-14%).

Một địa chỉ để bạn có thể tham khảo: http://www.azom.com

P/S: Khi muốn tìm hiểu một mác thép nào đó, bạn có thể goole: Properties of (mác thép)