Xin hỏi về độ nhớt chất rắn

• Thread starter sahi
  • Ngày mở chủ đề
S

sahi

Author
xin chào các anh-chị, em đang cần tính áp lực để nén trấu, xin giúp em làm thế nào để tính được độ nhớt của trấu.
Cảm ơn nhiều !

worm

Well-Known Member
Moderator
Ðề: độ nhớt chất rắn !

Đã là chất rắn thì làm gì còn khái niệm độ nhớt nữa :13:. Nếu muốn tính áp lực để nén trấu thì phải căn cứ vào mật độ nén, tỷ trọng sau nén ... theo yêu cầu đặt ra chứ.

Vấn đề rất hay. Hiện nay cần phải xử lý các phế liệu nông nghiệp như rơm rạ, trấu mùn cưa... bằng cách ép tạo bánh làm chất đốt hay làm tấm tường...
Việc tính lực ép phụ thuộc: thành phần như trấu và các chất phụ gia; phụ thuộc yêu càu độ mịn đặc (tỷ trọng).
Không cần độ nhớt. Nếu cần đùn đẩy vật liệu thì cần độ nhớt.
Bạn hãy làm 1 bộ thí nghiệm đơn giản, xây dựng quan hệ độ ép chặt (tỷ trọng) với lực ép. Từ đó làm cơ sở để tính toán mở rộng trong thiêt kế thiết bị cũng như đánh giá chất lượng sản phẩm sau ép.
Hiện cũng có người làm rồi đấy, nhưng đó là công nghệ kiém tiền, không ai cho không đâu. Hãy tự làm lấy và dùng nó để in ra tiền.
Chúc thành công.

S

sahi

Author
Đã là chất rắn thì làm gì còn khái niệm độ nhớt nữa :13:. Nếu muốn tính áp lực để nén trấu thì phải căn cứ vào mật độ nén, tỷ trọng sau nén ... theo yêu cầu đặt ra chứ.
Chào anh! nếu em muốn ép trấu dưới dạng khuôn tổ ong ( có 11 hàng và mỗi hàng 150 lỗ ) và đặt 2 rulo ở trong với năng suất 2 tấn/giờ với mật độ 1200kg/m3 ( theo em biết thì trấu có khối lượng riêng 150kg/m3 ), thì mình sẽ tính áp lực cho quá trình nén này như thế nào vậy anh !

Vấn đề rất hay. Hiện nay cần phải xử lý các phế liệu nông nghiệp như rơm rạ, trấu mùn cưa... bằng cách ép tạo bánh làm chất đốt hay làm tấm tường...
Việc tính lực ép phụ thuộc: thành phần như trấu và các chất phụ gia; phụ thuộc yêu càu độ mịn đặc (tỷ trọng).
Không cần độ nhớt. Nếu cần đùn đẩy vật liệu thì cần độ nhớt.
Bạn hãy làm 1 bộ thí nghiệm đơn giản, xây dựng quan hệ độ ép chặt (tỷ trọng) với lực ép. Từ đó làm cơ sở để tính toán mở rộng trong thiêt kế thiết bị cũng như đánh giá chất lượng sản phẩm sau ép.
Hiện cũng có người làm rồi đấy, nhưng đó là công nghệ kiém tiền, không ai cho không đâu. Hãy tự làm lấy và dùng nó để in ra tiền.
Chúc thành công.
Chào anh! nếu em muốn ép trấu dưới dạng khuôn tổ ong ( có 11 hàng và mỗi hàng 150 lỗ ) và đặt 2 rulo ở trong với năng suất 2 tấn/giờ với mật độ 1200kg/m3 ( theo em biết thì trấu có khối lượng riêng 150kg/m3 ), thì mình sẽ tính áp lực cho quá trình nén này như thế nào vậy anh !
em đang làm báo cáo tốt nghiệp chứ đâu có kiếm tiền gì đâu anh-giúp em với !

em quên nữa: đường kính viên nén 8mm, dài không quá 38mm.
em đang viết báo cáo tốt nghiệp nhưng bí tại đây rồi, giúp em với !

Last edited by a moderator:

worm

Well-Known Member
Moderator
Ðề: Xin hỏi về độ nhớt chất rắn

@sahi:
1. Các bài viết liên tiếp như vậy nên dùng tính năng "Sửa". Không spam.
2. Thầy Đinh Bá Trụ năm nay đã ở tuổi thất thập rồi, nên đổi cách xưng hô cho lễ phép hơn.
3. Việc tính toán thế nào thì mời bạn xem lại các giáo trình đã học, tớ không giúp được (vì không có chuyên môn về gia công áp lực). Tớ chỉ chuyên về vật liệu.

TAMAC

Active Member
Ðề: Xin hỏi về độ nhớt chất rắn

@sahi: tra trên google có giời thiệu than tổ ong trấu, củi trấu ở ĐH Cần Thơ, Tiền Giang...

S

sahi

Author

Thầy cho em xin lỗi vì em không biết nên mới xưng hô như vậy!
Em xin cảm ơn thầy !