Xin hỏi về khuôn nhiều tầng

Author
các anh trên diễn đàn ơi cho em hỏi nhờ chút là với khuôn nhiều tầng ép phun sản phẩm nhựa thì bố trí hệ thống rót hay cuống phun như thế nào ạ?thanks các anh nhiều!!!!!!!!!!!!

Ðề: hỏi về khuôn nhiều tầng

-Khuôn nhiều tầng thường dùng hệ thống bơm keo nóng (Hot runner) vào giữa tâm khuôn,sau đó đường runner sẽ chạy đều tới các tầng và điền đầy vật liệu vào lòng khuôn.
-Gừi bạn hình tham khảo về khuôn 2 tầng có dùng hệ thống Hot runner:

Author
Ðề: hỏi về khuôn nhiều tầng

anh ơi anh có tài liệu về phần này không ạ?anh cho em xin được không?em đâng định làm đồ án tốt nghiệp về khuôn nhiều tầng này

Author
Ðề: Xin hỏi về khuôn nhiều tầng

em chào các anh trên diễn đàn.em xem sơ đồ kết cấu của khuôn 2 tầng mà anh CHƯƠNG đưa ra thì em có mấy chỗ không hiểu mong các anh giải thích giúp em được không ạ.

http://www.mediafire.com/imageview.php?quickkey=vpxdiukb2o1p8z5&thumb=4
vị trí mà em đánh dấu số đấy thì em hiểu thế này không biết có phải không :
1:các lỗ này có phải lắp với 1 bàn máy hay 1 cơ cấu nào đó để mang lại chuyển động của nửa khuôn cái này không ạ?
2:các lỗ này để làm gì ạ?nếu như truyền chuyển động nhờ lắp ghép với các tấm bên dưới rồi thì chắc không phải cần bên cạnh nữa chứ ạ?
3:tại sao kênh dẫn nhựa từ cuống phun đi xuống mà lại thông sang 2 bên như thế này ạ?
4:em cũng không biết kết cấu ở vị trí 4 này để làm gì ạ
5:kết cấu tại sao lại có những rãnh như thế này có thể làm tăng thời gian gia công và tăng chi phí
6:tấm này có phải là để đỡ cuống phun không hay có tác dụng gì ạ?
7:những đường này không biết thể hiện cho kết cấu gì ạ?
em mới tìm hiểu về khuôn nên chưa biết nhiều mong các anh bỏ quá cho em nhé.các anh cố gắng giải thích giúp em với vì thứ 4 tới phải giải thích được tất cả kết cấu của bộ khuôn thì khả năng thầy hướng dẫn mới cho em làm đề tài về khuôn.
thanks các anh rất nhiều!!!!!!!!!!!!!!!!!

Ðề: Xin hỏi về khuôn nhiều tầng

em chào các anh trên diễn đàn.em xem sơ đồ kết cấu của khuôn 2 tầng mà anh CHƯƠNG đưa ra thì em có mấy chỗ không hiểu mong các anh giải thích giúp em được không ạ.

http://www.mediafire.com/imageview.php?quickkey=vpxdiukb2o1p8z5&thumb=4
vị trí mà em đánh dấu số đấy thì em hiểu thế này không biết có phải không :
1:các lỗ này có phải lắp với 1 bàn máy hay 1 cơ cấu nào đó để mang lại chuyển động của nửa khuôn cái này không ạ?
2:các lỗ này để làm gì ạ?nếu như truyền chuyển động nhờ lắp ghép với các tấm bên dưới rồi thì chắc không phải cần bên cạnh nữa chứ ạ?
3:tại sao kênh dẫn nhựa từ cuống phun đi xuống mà lại thông sang 2 bên như thế này ạ?
4:em cũng không biết kết cấu ở vị trí 4 này để làm gì ạ
5:kết cấu tại sao lại có những rãnh như thế này có thể làm tăng thời gian gia công và tăng chi phí
6:tấm này có phải là để đỡ cuống phun không hay có tác dụng gì ạ?
7:những đường này không biết thể hiện cho kết cấu gì ạ?
em mới tìm hiểu về khuôn nên chưa biết nhiều mong các anh bỏ quá cho em nhé.các anh cố gắng giải thích giúp em với vì thứ 4 tới phải giải thích được tất cả kết cấu của bộ khuôn thì khả năng thầy hướng dẫn mới cho em làm đề tài về khuôn.
thanks các anh rất nhiều!!!!!!!!!!!!!!!!!
Như đã nói ở trên,bạn chưa nắm vững về kết cấu khuôn thông thường mà lại đi nghiên cứu về khuôn nhiều tầng thì thật là không được khả thi cho lắm.Nhưng dù sao cũng đã lỡ đọc bài này rồi thì mình gải đáp cho bạn 1 số thắc mắc vậy:

1> Các lỗ này là lỗ đường nước làm mát cho khuôn
2> Lỗ ren,dùng để gắn móc câu khuôn (Bulon vòng)
3> Lỗ kênh dẫn nhựa thông qua 2 bên chỉ để thể hiện pp gia công,sau khi khoan thoát từ đầu này qua đầu kia,người ta sẽ lấy cục tán đóng bít 2 đầu lại
4> Ở vị trí này là những miếng đệm,chêm giữa tấm dẫn keo nóng (Manifold) và phần khuôn tạo hình SP.Ở giữa người ta tận dụng gắn chốt để định vị 2 phần này
5> Với hệ thống bơm keo nóng thì nhiệt độ của kênh dẫn trong tấm Manifold phải duy trì ở mức cao (để cho vật liệu luôn ở trạng thái nóng chảy),và ngược lại nhiệt độ của phần khuôn chứa sản phẩm phải ở mức thấp (để cho vật liệu sau khi điền đầy lòng khuôn thì nguội nhanh -> tăng chu kỳ sx).Vì vậy ở chỗ tiếp giáp giữa 2 phần này người ta chêm vào những miếng đệm (đã nói ở phần trên),đồng thời nếu làm bài bản thì sẽ phay rãnh đường nước để hạn chế tối đa sự truyền nhiệt
-Riêng phần rãnh trên tấm Manifold thì có công dụng ngược lại nhé: rãnh này dùng để gắn các dây nhiệt trở để gia nhiệt cho tấm Manifold,và thường bố trí gần đường runner
6> Cũng giống ở câu số 4: chi tiết này dùng để cách nhiệt
7> Đó là dây nhiệt trở,quấn quanh cuống phun chính để gia nhiệt

Last edited: