xin hỏi về mã lệnh G71 và G73

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]
Author
Mình đang học những lệnh cơ bản CNC . Gặp phải cái lệnh G73 thực sự ko hiểu. Đã tìm hiểu qua sách " Hướng dẫn lập trình CNC trên máy công cụ " Nhưng tác giả viết khó hiểu quá. Mình thử lệnh trên phần mền SSCNC thì lỗi thế này. Các Anh chỉ giúp mình

V

vuquoctri

Ðề: xin hỏi về mã lệnh G71 và G73

Mình đang học những lệnh cơ bản CNC . Gặp phải cái lệnh G73 thực sự ko hiểu. Đã tìm hiểu qua sách " Hướng dẫn lập trình CNC trên máy công cụ " Nhưng tác giả viết khó hiểu quá. Mình thử lệnh trên phần mền SSCNC thì lỗi thế này. Các Anh chỉ giúp mình
[FONT=verdana,geneva,lucida,'lucida grande',arial,helvetica,sans-serif]Bạn nên tìm các tài liệu của các thầy ở BKHN mình soạn thảo để giảng dạy, rất cụ thể. Mình đang ở cty nên k thể xem lại cho bạn đc. Có gì để mai mình trả lời bạn. Nếu cần thì tối mình mail cho. Mail của mình: vuquoctri@hotmail.com[/FONT]

3

3xtran

Theo mình biết thì 'R' là số bước cắt thô -> là số nguyên. trong pro thì lại là 'R0.1'. Bạn xem lại xem.

theo mình biết thì cấu trúc của câu lệnh G73 như sau
G73 Uu Wk Rd
G73 Pns Qnf Ww Ff Ss
trong đó:
u:lượng dư gia công tính theo phuơng X
k:lượng dư gia công tính theo phuơng Z
ns: số thứ tự khối bắt đầu chu trình
nf: số thứ tự khối kết thúc chu trình
f,s các thông số về tốc độ cắt và tốc độ vòng quay trục chính
d:số lần lặp lại
hi vọng bạn xem lại câu lệnh và tìm ra được chỗ sai của mình

Last edited:

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]
Author

Cảm ơn mọi người đã giúp mình. Mình xin hỏi thêm 1 câu nữa. Đó là câu lệnh G70
Thường câu lệnh G70 hay đi sau các câu lệnh G71, G72 và G73
VD thế này
N3G71U2r0.5
N4G71P5Q20U0.5W0.25F0.2
N5....
N20....
N21
N22G70P5Q20
Mình xin hỏi về câu lệnh G70. Lúc đó lượng cắt của dao sẽ như thế nào. Có phải sẽ cắt theo lượng cắt mà G71 đã để lại không.

G70 là chu trình gia công tinh nên nó chỉ gia công một lần cuối cùng sau câu lệnh gia công thô sẽ có lượng dư gia công để thực hiện gia công tinh và lượng cắt của G70 chính là lượng dư gia công đó

C

camman

câu lênh G73 đươc goi là Irregular path stock removal cycle hoặc là coppy,trong đó bao gôm
D - số lần cắt ( number of cutting pases)
F - vận tốc chạy dao (feed rate)
I - tổng số vật liệu cần cắt bỏ trên trục X (vd bạn cần tiện 1 thanh sắt tứ 100mm còn 80mm như vậy I=10mm)
K- " " " trục Z(như trên đoạn bạn cần kéo dài đoạn 80mm từ 150mm đến 200mm thì K = 50mm)
P-
Q- (bạn đã biết)
U - phần vật liệu chùa lại để tiện tinh trên trục X ( x axis finish allowance)
W- trục Z( Z axis finish allowance)
G73 là câu lệnh được dùng cho tiện castings (vât đã được đúc theo hình )
xin lổi trình đô dịch thuật của mình hơi tệ

C

camman

còn lượng chạy dao trong G70 túc là sô bạn chừa trong G71,G72 & G73 U W,bạn cần lưu ý nếu tiện bên trong (ID) thí U sẽ là giá trị Âm U .000 = U - .000

C

camman

thay D = xin lổi mình bên trên mình nói nhầm đó là dùng cho hê điều hành Haas còn Fanuc thì bạn R

Lệnh G24 ở fanuc 21 tương đương với lệnh gì trên SSCNC ạ. Lệnh G24 là khỏa mặt đầu. Tiện thể các bạn giới thiệu các lệnh tương đương giữa fanuc 21 và SSCNC cho mình biết với nha.
Hiện tại mình mới biết G73=G71, G72=G70.

N

ntdvjc

Theo mình biết thì 'R' là số bước cắt thô -> là số nguyên. trong pro thì lại là 'R0.1'. Bạn xem lại xem.
R là khoảng cách lùi dao nhé, R1 thì nó thoát khỏi mặt phôi 1mm rồi quay lại điểm bắt đầu chu trình