Xin hỏi về Nội suy trong máy CNC

• Thread starter ducthang175
  • Ngày mở chủ đề
D

ducthang175

Author
mọi người ơi cho em hỏi:
-thuật toán nội suy nào thường được dùng trong máy cnc?
-cơ sở toán học của các thuật toán ý?
Em đang làm đồ án môn học mà thầy giáo yêu cầu cao qua :((

Pathétique

Active Member
Ðề: (Cần hỏi)Nội suy trong máy CNC

Mình chưa bao giờ học về máy CNC nhưng hồi học phương pháp số thì biết qua 1 số phương pháp và thuật toán nội suy sử dụng trong CNC.

Trước đây thì phép nội suy trong máy NC được thực hiện bởi 1 phần cứng, gần đây thì được tích hợp vào phần mềm sử dụng cho CNC.

Phương pháp điển hình thực hiện trong phần cứng máy NC là phép tích phân DDA (Digital Differential Analyzer).

Gần đây thì phương pháp nội suy NURBS được sử dụng nhiều vì nhanh và chính xác hơn. Phương pháp này gồm 2 bước chính, xác định các điểm nội suy với sai số nội suy lớn nhất cho phép, sau đó các điểm này được kiểm tra để xác định xem có vượt quá 1 gia tốc cho phép không, nếu có thì sẽ tạo thêm điểm nội suy mới để thỏa mãn gia tốc này. Từ nguyên tắc này viết được thuật toán.

Đây là 2 thuật toán nội suy được biết đến nhiều nhất. Ngoài ra thì còn nhiều thuật toán modified khác.

Cơ sở toán học của các thuật toán nội suy là tích phân số hay rộng hơn là giải tích số, hay hẹp hơn là tổng Riemann học hồi lớp 12 (Ngoài lề 1 chút : tổng này có 1 ứng dụng rất hay là sử dụng trong các bài toán tìm giới hạn, thay vì dùng các phương pháp thông thường như quy về hàm phân thức rồi cho biến tiến về giới hạn, thì ta có thể quy tổng của dãy thành tích phân và tính tích phân này suy ra giới hạn, 1 phương pháp rất đẹp !)

Bạn chưa tìm được tài liệu và đọc được tốt tài liệu tiếng Anh thì mình sẽ cung cấp cho bạn sách và bài báo liên quan.

D

ducthang175

Author

dạ vâng! nếu anh có tài liệu giúp em thì tốt quá ạh.Em cám ơn anh trước!em có tìm hiểu về phương pháp DDA và SA nhung mà cái đó thầy bảo không đc :(

Pathétique

Active Member

Sao DDA thầy em lại bảo không được, tại nó cũ quá ? Theo anh biết thì hiện nay NURBS là tốt nhất.

Giải tích số hay phương pháp số (ý anh nói là phương pháp số nói chung chứ không phải phần tử hữu hạn) em có học hay có giáo trình chưa ?

Cho anh địa chỉ mail của em anh gửi cho.

D

ducthang175

Author

vâng thầy bảo cái đấy cũ rùi không dùng được,em chưa có giáo trình đó ạ
mail em là: ducthang1705@gmail.com

Pathétique

Active Member

Em hỏi lại thầy xem cơ sở toán học thầy muốn hỏi ở đây là gì. Nếu nó là nguyên tắc của thuật toán thì không cần đọc về phương pháp số nhiều vì không thì lạc đề. Nguyên tắc anh muốn nói ở đây là cách phân tích để ra thuật toán. Cụ thể là khi em viết 1 chương trình thì đầu tiên xác định dữ liệu và kết quả, sau đó là phân tích cách giải làm sao để máy tính nó giải được, bước cuối là dịch cách giải này ra ngôn ngữ tin học (C, Fortran, Python...).

Còn nếu ý thầy là cơ sở rộng, nền tảng của thuật toán nội suy thì phải trình bày phương pháp số và giải tích hàm. Nó không chỉ bó hẹp trong phương pháp PTHH như em hay thấy trong cơ khí (cơ sở toán chỉ là mấy cái không gian hàm Sobolev, dùng định lý Green biến đổi tích phân cho dạng yếu rồi dùng bất đẳng thức Cauchy chứng minh tích phân này hội tụ) mà rộng hơn rất nhiều. Anh nghĩ thầy không hỏi đến cỡ vậy. Nếu em muốn tìm hiểu có thể trao đổi với các bạn học toán, tuy giáo trình các trường ở VN không đầy đủ lắm nhưng cũng bao gồm hầu hết kiến thức cơ bản (anh đã xem qua): chuỗi Taylor, phương pháp Newton Raphson, Gauss Legendre...

D

ducthang175

Author

vâng! ý của thầy là làm việc 1 cách có logic:bắt đầu từ cơ sở toán học dẫn đến thuật toán nội suy từ thuật toán nội suy làm nên thuật toán điều khiển!

bạn có thể tham khảo thêm cuốn "Tin học kĩ thuật ứng dụng" có nói về phương án tính toán nội suy biên dạng của DCC trên máy CNC!

Last edited:

Bạn có thể tham khảo về RS274NGC( tra bằng google ấy), nó là nền tảng của tất cả các hệ điều khiển CNC.

Bạn có thể tham khảo về RS274NGC( tra bằng google ấy), nó là nền tảng của tất cả các hệ điều khiển CNC.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Nội suy cho máy CNC và CAM thì rất là đơn giản, nội suy đường thẳng và đường cong, kỳ thực nhìn mã G-Code của một chương trình bạn chỉ thấy ba mã lệnh, G01 - chạy thẳng, G02, G03- chạy theo đường cong ARC, chỉ có duy nhất 3 mã ấy. Bộ điều khiển CNC nhận lệnh ấy => tính ra số vòng xoay của motor servo và di chuyển bàn máy CNC. Để tìm hiểu về nội suy thì bạn search Linear Interpolation hay Circular Interpolation.

Last edited:

Pathétique

Active Member

Có lẽ mọi người hiểu sai câu hỏi của tác giả topic. Mình không học về CNC nhưng theo mình biết thì cái G code chỉ là ngôn ngữ điều khiển máy CNC. Cũng như Abaqus hay Ansys trong FEA hay Catia trong CAD vậy. Những cái G2, G3 không cho ta thấy thuật toán sử dụng ở đây là gì cả, nó chỉ như là 1 lệnh ipol trong Cast3M để nội suy thôi, còn thuật toán sử dụng và cơ sở toán thì mình không biết. Chẳng hạn cùng click vào research là 1 lệnh chung nhưng Google hay Bing sử dụng những thuật toán khác nhau. Linear ipol hay circular ipol cũng thế, khái niệm thì rất dễ hiểu (linear ipol là kiểu nội suy đơn giản nhất trong FE).

Viết toàn bộ 1 phần mềm CAD ở mức độ đơn giản thì mình thấy nhiều người VN làm rồi, chẳng có gì cao siêu cả. Viết bằng Python dễ lắm, mình cũng viết vài phần trong phần mềm dùng ở viện mình, mới nhìn trông cũng giống ProE, cũng quay quay chạy chạy, bóng bảy, nhưng những thứ hơi phức tạp thì không vẽ được vì mục đích phần mềm chỗ mình viết là để chạy FEA chứ không phải CAD. Các phần mềm lớn nó hơn phần mềm mỗi người tự viết ở thuật toán sử dụng thôi, và trong số đó có thuật toán nội suy!

Thực tế thì biết và hiểu phần mềm cũng như thuật toán quan trọng không kém việc sử dụng, thậm chí đối với 1 số ngành còn quan trọng hơn. Chẳng hạn ai cũng có thể click sử dụng Ansys, nhưng không hiểu FEA và thuật toán sử dụng thì chỉ có ngồi xem hình có màu sắc đẹp với mấy con số.

iPumpkin

Bộ điều khiển CNC nhận G01, G02 và G03 cùng giá trị tọa độ X,Y,Z vào để nội suy - nó không phải là ngôn ngữ điều khiển hay gì khác mà là đầu vào vị trí của bàn máy - chẳng hề có 1 thuật toán nội suy phức tạp nào ở đây, thuật toán nếu có là đơn giản từ vị trí X=1000mm, bạn tính xem moto servo quay mấy vòng để tới đó với tốc độ V. Nội suy linear thì đơn giản tuy nhiên ai cũng biết là cực kỳ quan trọng và rất là tiện dụng. Dân làm CNC đều biết là nếu mà dùng G02, G03 thì có một số máy CNC có bộ điều khiển củ chạy không được, nên chuyển sang G01 hết thì chạy ngon ơ. Ai làm về CNC thử mở một file G-Code chạy máy thì biết, 99% là tọa độ X,Y,Z và G01, G02 và G03.

Last edited:

Pathétique

Active Member

Xin lỗi anh iPumpkin, em không hiểu ý anh lắm. Em không rõ cuối cùng ý anh là muốn có phần mềm CAD CAM người Việt viết hay không? Theo em hiểu thì anh muốn có, nhưng anh lại bảo toán và thuật toán không cần học và tìm hiểu. Xin anh giải thích để em rõ ý anh.

Em không có ý cãi nhau, nên anh đừng to tiếng nhé :)

iPumpkin

Xin lỗi anh iPumpkin, em không hiểu ý anh lắm. Em không rõ cuối cùng ý anh là muốn có phần mềm CAD CAM người Việt viết hay không? Theo em hiểu thì anh muốn có, nhưng anh lại bảo toán và thuật toán không cần học và tìm hiểu. Xin anh giải thích để em rõ ý anh.

Em không có ý cãi nhau, nên anh đừng to tiếng nhé :)
Cả hai ý Pathe nói là đúng, mình theo chủ nghĩa dân tộc ...cực đoan, :24:, rất ủng hộ cái gì của người Việt, do người Việt làm ra. Thực ra có 1 nhóm kỹ sư trẻ ở công ty NTT ở Tp.HCM , viết phần mềm CAD/CAM Sp
- họ đang code Sp
cho công ty Nhật.

Last edited:

Pathétique

Active Member

CNC với CAM thì trong forum không ai giỏi bằng anh iPumpkin, em cũng đã nói ngay từ đầu là em không biết gì về CNC, em biết gì thì viết đấy thôi, cũng chỉ là múa rìu qua mắt thợ, đúng sai không chắc, thế nên mới cần tranh luận, và em cũng nói rõ là em không muốn cãi nhau, vì em đâu có giỏi chuyên môn này bằng anh. Em chỉ muốn góp ý là khi tranh luận nếu người ta không có ý cãi nhau, và công nhận anh giỏi hơn thì xin anh cũng bớt nóng nảy chỉ trích.

Tranh luận cũng không có nghĩa là dỗi, là mỉa mai. Anh nói chuyện, chỉ bảo mọi người 1 cách bình thường cũng tốt mà.

Không phải viện nào cũng như các viện ở VN làm việc không hiệu quả như anh nghĩ, cái G code anh dùng do MIT viết, MIT cũng là 1 viện, có thể hoạt động chưa hiệu quả so với các công ty tư nhân của anh. Và không phải ai đi du học cũng là bỏ tiền ra hưởng sung sướng cả, kiếm được học bổng cũng là mô hôi và cả, thậm chí là rất nhiều nước mắt.

Em không nói xa hơn nữa vì lạc đề topic. Sách và thuật toán em đã gửi cho tác giả topic rồi. EM nghĩ anh iPumpkin nên nghĩ đến những điều tích cực khi tranh luận thì mọi người sẽ vui hơn.

iPumpkin

Ðề: Xin hỏi về Nội suy trong máy CNC

Hi Pathe.

Có lẻ Pathe ít tung chiêu PR để đánh bóng tên tuổi của mình :21:., do Pathe chắc không làm kinh doanh, vì kinh doanh phải makerting cho mình ghê lắm. Danh tiếng đi trước làm cầu cho bán hàng theo sau. :24:

Last edited:

Pathétique

Active Member
Ðề: Xin hỏi về Nội suy trong máy CNC

Em rất vui khi anh iPumpkin nói chuyện vui vẻ và thẳng thắn như vậy.

Tuy nhiên em không thích cách anh phân biệt tầng lớp, "đối lập" hay "chính thống" như vậy. Em rất thích câu của Ngô Bảo Châu nói không phải ai cũng được giải Field hay Nobel nhưng ai cũng có thể sống có ích cho xã hội. Nếu ai cũng số được như thế thì phân biệt giai tầng làm gì.

Em cũng chẳng bị dính chiêu của anh mà tưởng anh giỏi, mấy chiêu PR ở đời em lạ gì. Em nói anh giỏi là vì em nghĩ anh giỏi thật!

Em xin phép không giới thiệu bản thân. Những trải nghiệm và suy nghĩ thể hiện cái nhìn và so sánh của em thì em đã lồng vào nhiều bài viết rồi. Thật ra cũng không có gì ghê gớm, chỉ là mấy quan sát nhỏ và mẹo vặt, "thủ đoạn".

Em rất hi vọng có dịp gặp mặt, uống cà phê, và hợp tác làm việc cùng anh thì càng hay!